Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยคับ Guru ทั้งหลาย  (Read 11690 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

charn

• Guest
คือผมกำลังอ่านหนังสือสอบเตรียมตัวนับบินคับบ
วิชา เลข กับ ฟิสิกส์ คัยพอทราบบ้างครับว่า หัวข้อหรือบทไหนที่ออกเยอะ หรือบ่อยๆ ผมจะได้เน้นบทนั้นก่อนอะคับ
เพราะบางทีผมอ่านบางบทเหมือนเนื้อหาไม่น่าจะเอาไปประยุกต์ใช้กับการขับเครื่องบินได้เลย ก้เลย อยากขอความคิดเห็นหน่อยอะคับ
ส่วนเนื้อหาที่สอบก้คือเนื้อหามอปลายใช่ไม๊คับบผม

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ข้อสอบก็คือข้อสอบครับ มันไม่เกี่ยวกับการนำมาประยุกต์เกี่ยวกับเครื่องบินครับ หลักๆ ก็พวกม.ปลาย
เลขง่ายๆ ม.ต้น  บัญญัติไตรยางค์ ไรเทือกนั้น ฟิสิกส์ก็พวกบทความเร็ว ความเร่ง เรื่องความดัน PV/T อะไรประมาณนี้ ครับ ภาษาอังกฤษก็น่าจะสำคัญไม่แพ้กัน  ... ไม่ยากนะครับ ถ้าหากว่าเป็นคนเรียนหนังสือตอนม.ปลาย แบบใช้ความเข้าใจ ไม่ได้ท่องจำสูตรมา ลองถ้าได้เข้าใจแล้วมันจะไม่ต้องอ่านมากแหละครับ

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เลข physics ผมว่าเน้น basic แน่นๆ เลย
เลขก็เอาแบบคิดให้เร็ว+ถูกนะ ระวังพวกเศษส่วน หาค่าเฉลี่ย probability โจทย์พวกระยะทางกับเวลา หา area/volume แบบ basicๆ ก็น่าจะไหวนะครับ
physics ก็ที่ earthwormz บอกนะ ความเร็ว ความเร่ง พวกที่เกี่ยวกับแรงโน้มถ่วงโลก momentum

ดูไปทั่วๆนะครับ ความรู้รอบตัวหน่อยๆ มี aptitude test นิดๆด้วยละ สัดส่วนก็พอๆกับเลขกับ physics เลย

ถ้าจบ รร inter ก็ดูตามหนังสือสมัย high school พอครับ algebra I - II, geometry, physics I ก็โอเคละ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ผมไม่ได้จบอินเตอร์อ่ะคับ  E08 E08 E08

อิอิล้อเล่นนาเว่ย

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ผมไม่ได้จบอินเตอร์อ่ะคับ  E08 E08 E08

เห็นด้วยๆ
ดูชื่อวิชาดิ น่ากลัวมั่กๆ "algebra I - II, geometry"

ของเรา "คณิตศาสตร์ ม.4"  ดูโง่ไปเลย E47

• ATT01/08

เห็นด้วยๆ
ดูชื่อวิชาดิ น่ากลัวมั่กๆ "algebra I - II, geometry"

ของเรา "คณิตศาสตร์ ม.4"  ดูโง่ไปเลย E47

แค่ให้เป็น info ไว้เอง เผื่อมีจะได้ครอบคลุมทุกคนไง  - นักบิน 309-

Offline Tonti

• ATT01/08
พวกไม่เจียมทั้งหลาย
มึงๆไปแซวครูนิคได้ไงเนี่ยยยยยยยยย เดี๋ยวจับตก PFT หมดหรอก O30

charn

• Guest
เรื่องพวกเซต ระบบจำนวนจริก ตรรกศาสตร์  แล้วพวกโดเมน เรนจ์ เรื่องพวกนี้มีออกไม๊คับ หรือว่าให้อ่านของ ม ต้นเอาคับ

• ATT01/08
เรื่องพวกเซต ระบบจำนวนจริก ตรรกศาสตร์  แล้วพวกโดเมน เรนจ์ เรื่องพวกนี้มีออกไม๊คับ หรือว่าให้อ่านของ ม ต้นเอาคับ

เท่าที่จำได้ไม่ค่อยมีพวก set, domain ไรนะ ถ้ามีก็ไม่เกิน 3 ข้อ เพราะมันไม่เด่นเลย แต่มันก็นานมาแล้วละ ลองดูๆอีกที
เพื่อนๆ confirm ผมทีด้วยนะ 

charn

• Guest
 O35 O35 แล้วเนื้อหามันประมาณไหนเหรอค้าบบบ พี่ๆคนไหนยังพอจำได้บ้างคับ หรือว่าให้อ่านเหมือนเตรียบสอบเอ็นเลยค้าบบบ
เห็นพี่บ้างคนบอกว่าขอสอบพื้อฐานทั่วไป ก้เลยไม่แน่จัยว่าต้องอ่านแบบเตรียมสอบเอ็นเลยรึป่าวคับบ
พี่ๆคนไหนยังพอจำเนื้อหาได้ว่าแนวไหน ช่วยให้ความกระจ่างผมหน่อยคับบบบ ขอบคุณคับบ E37 E37 ชีวิตมันต้องสู้กันต่อไปเน้ออออ

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ตอนผมเตรียมตัวรอบแรก ผมนั่งอ่านสรุปสูตรมอปลายทั้งฟิสิกและเลข และนั่งทำหนังสือเตรียมสอบโทอิคครับ อาจจะเยอะไปนิดแต่ถ้าไหนๆคุนอยากจาเป็นนักบิน ผมคิดว่าเนื้อหาแค่นี้คงไม่มากไปใช่ไม๊ครับ ลองดูละกาน ถ้าจามาเก็งว่าเร่องหนายออกบ้างไม่ออกบ้างเนี่ย ถ้าเกิดมันเปี่ยนข้อสอบล่ะครับคุนจะทำงัย เพาะงั้นก้อลองดึงอารมตอนเอนทรานมาอีกสักครั้ง คงช่วยให้ไปถึงจุดมุ่งหมายด้ายนะครับ   O10