Author Topic: ถ้าไม่อยากโดนติวเตอร์หลอกเหมือนผม เข้&#  (Read 7656 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Uuny

• ประชาชน
สวัสดีครับ

Post นี้ผมขอมาระบาย และเล่าเรื่องเกี่ยวกับการไปติวสอบนักบินนะครับ ผมรู้สึกเหมือนผมโดนโกง โดนเอาเปรียบ และเจตนาาที่มา Post คือจะได้ไม่มีคนที่ต้องไปเจอแบบที่ผมเจอครับ มันแย่มาก
เริ่มจากผมก็มีความฝันที่จะสอบเขา Student Pilot เหมือนเพื่อนๆทุกคนในที่นี้ ผมไม่เก่งฟิสิกส์ เลขเลย เรียกได้ว่าเท่ากับ 0 ทุกอย่างครับ
 O19
ผมหาข้อมูลจากหลายๆ ที่ ซึ่งผมเองก็เจออยู่ 2-3 ที่ ที่เปิดติวเพื่อสอบเข้านักบินครับ ผมเลยไปสมัครที่นึง อยู่ที่ Tops เกษตรครับ (ขออนุญาตไม่บอกชื่อครับ) เหมือนที่ผมเคยหาข้อมูล ที่นี่ก็ค่อนข้างดีครับ มีพี่นักบินที่เคยมาสอนละโอเค ผมเลยตัดสินใจเรียนที่นี่ครับ - นักบิน 301-

และนี่คือข้อความที่ทางสถาบันประชาสัมพันธ์

1.หลักสูตรปูพื้นฐานทั่วไป คณิต ฟิสิกส์ 30 ชั่วโมง
เริ่มวันอาทิตย์ที่ 20 พ.ย. 2559  เรียนทุกวันอาทิตย์ 13.00-16.00น.
– คณิตศาสตร์
1. เซต
2. การให้เหตุผล
3. ตรรกศาสตร์เบื้องต้น
4. ระบบจำนวนจริง
5. ทฤษฎีจำนวนเบื้องต้น
6. ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน
7. เรขาคณิตวิเคราะห์
8. เมทริกซ์
9. ฟังก์ชันเอกซ์โพเนนเชียลและฟังก์ชันลอการิทึม
10. ฟังก์ชันตรีโกณมิติ
11. เวกเตอร์ในสามมิติ
12. จำนวนเชิงซ้อน
13. ทฤษฎีกราฟเบื้องตัน
14. ความน่าจะเป็น
15. แคลลูลัสเบื้องต้น
16. ลำดับและอนุกรม
17. กำหนดการเชิงเส้น
18. สถิติ

– ฟิสิกส์
1. เวกเตอร์
2. การเคลื่อนที่แนวตรง
3. แรง มวล และกฎการเคลื่อนที่
4. การเคลื่อนที่แบบต่างๆ
5. งานและพลังงาน
6. โมเมนตัมและการดล
7. การเคลื่อนที่แบบหมุน
8. สภาพสมดุล
9. ของไหล
10. ความร้อน
11. คลื่นกล
12. เสียง
13. แสง
14. แสงและทัศนอุปกรณ์
15. ไฟฟ้าสถิต
16. ไฟฟ้าและแม่เหล็ก1
17. ไฟฟ้าและแม่เหล็ก2
18. คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า
19. ฟิสิกส์อะตอม
20. ฟิสิกส์นิวเคลียร

2.หลักสูตร ตะลุยโจทย์ สู่ฝันการบินไทย
วันที่อาทิตย์ 8 ม.ค. 2559 ทั้งหมด 30 ชม เรียน ทุกวันอาทิตย์ เวลา 13.00-16.00น.

ราคารวม 15,000+16,000 = 31,000
ลดพิเศษ เหลือ 25,000 บาท ภายใน 10 พย. 2559

ผมก็เลยตัดสินใจ "เอาวะ!" คือราคามันก็พอกับอีกสถาบันนึงที่อยู่ใกล้ๆกัน แต่ดูอันนี้แล้วแบบ เออ เนื้อหาเยอะ ครอบคลุมดี
เอาจริงๆ ผมก็ไม่ได้ฝากความหวังไว้ที่สถาบันติวว่า ถ้าผมมาติวแล้วผมจะสอบผ่านอะไรแบบนี้เลย อย่างน้อยก็ให้มีความรู้และผมไปศึกษาต่อเองก็ยังดีครับ - นักบิน 305-

เริ่มเรียนวันแรก...

ไม่มีหนังสือให้นะครับ เป็นชีทเป็นกระดาษมา เริ่มเรียนฟิสิกส์ก่อนเลย ผมก็อ่ะ ไม่ได้อคติอะไรกับชีทอะไรแบบนี้อยู่แล้ว แต่ก็มีคนในห้องมองหน้ากันเล็กน้อย (อารมณ์แบบ จ่ายค่าเรียนก็แพงอ๊ะ 555) ในห้องคนน้อยครับ ไม่เกิน 10 คนได้ อาจารย์ก็เริ่มสอน โอ้โห!! สอนเร็วและไม่รู้เรื่องเลยครับ แถมสอนผิดด้วย ที่รู้ว่าสอนผิดเพราะมีเพื่อนในห้อง ยกมือแย้งขึ้นมาหลายข้อ ผมก็เอ๊ะ ยังไง ครูสอนไปแล้ว ผมก็จำผิดๆถูกๆ อันไหนถูกอันไหนผิดบ้างล่ะ  - นักบิน 309-

หรืออาจจะตื่นเต้นหรอ คลาสแรก ผมก็อ่ะ ไม่เป็นไร (ยังไม่เป็นไรอีนะ) ทั้งที่แบบ คนในห้องก็แย้งเยอะพอสมควร ผมมองหน้าคนในห้อง แต่ละคนหน้ามึนกันสุดๆ สรุปไม่ได้มีแค่ผมคนเดียวที่เรียนไม่รู้เรื่อง  E30

สัปดาห์ต่อมา ก็เปลี่ยนครูสอน (แต่นับชั่วโมงของครูคนแรกที่สอนไม่รู้เรื่องไปด้วยนะ) คือคอร์สนี้ 30 ชั่วโมงครับ พอเปลี่ยนครูสอนก็เหมือนจะโอเคขึ้นแต่มาดูครับ ผมเจออะไรบ้าง

ทางสถาบันเร่งรัดเรียนมาก จากตอนแรกตกลงกันว่า เรียนอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ 3 ชั่วโมง
ตอนนี้เปลี่ยนเป็น อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ 9 โมงเช้า - 4 โมงเย็น ย้ำ!! 9 โมงเช้า - 4 โมงเย็น!! พัก 1 ชั่วโมง
ผมก็ไม่รู้ว่าเร่งเพราะอะไร แต่ดูเหมือนว่าทางสถบันจะใช้ห้องสอนต่ออีกคลาสเลยต้องรีบๆจบไป
ครูสอนก็ไม่ใช่ว่าจะสอนรู้เรื่องนะครับ บางคนเดินทางมาเรียนไกล เสียเงินค่าเรียนแพงมาก แต่อาจารย์ไม่เข้าใจแม้กระทั่ง "กฎทรงพลังงาน" เรียนไม่ครอบคลุมกับเนื้อหาที่โฆษณาไว้ ไม่ละเอียด ไม่ลงลึกเลย
เท่านั้นไม่พอ เรียนไปได้ 2 อาทิตย์ ก็เปลี่ยนมาเรียนคณิต ซึ่งก็ใช้ครูท่านเดิมฮะ  - สอบนักบิน 304- ซึ่งสอนไมม่รู้เรื่องเลยยยยยยย เหมือนอ่านตามชีทให้เด็กฟัง แต่ละคนก็ทำหน้างงไปกันใหญ่

บางคนถึงกับอยากขอเงินคืน บอกตรงๆผมเองก็เสียเงิน บางคนถึงกับไม่มาเรียนอีกเลย เอาจริงๆเสียเวลา และอ่านเองอยู่บ้านดีกว่า - สอบนักบิน 306-

ส่วนผมบอกตรงๆ เสียความรู้สึก เสียดายเงิน ก่อนเปิดคอร์สเรียนควรหาครูสอนที่โอเคหน่อยมั้ยครับ เพราะค่าเรียนก็แพงมาก บางคนบอกผมว่าเอาเงินไปเรียนคอร์สเอนท์ดีกว่า ครอบคลุมกว่านี้อีก ผมเคยคุยกับคนที่เคยมาเรียนที่นี่ เค้าก็บอกว่า มันไม่เวิร์ค แต่ทางสถาบันบอกว่า เปลี่ยนครูสอนแล้ว คนนี้โอเค แต่ผมก็ว่ามันไม่เวิร์คมากๆ เหมือนหลอกเอาเงินเด็ก แล้วหาใครมาสอนไม่รู้ เร่งให้เรียนให้จบแบบนี้

ถ้าทางสถาบันเอาความฝันเด็กมาหาเงิน เลิกทำเถอะครับ ผมเดินเข้ามาแบบมีความฝัน ผมบอกเลยว่าทุกคนเสียความรู็สึก และมันปากต่อปาก เงิน 15,000 ไม่ใช่น้อยๆนะครับ
« Last Edit: 13 December 2016, 20:19:13 +07 by Uuny »

Offline sourcupcake

• ประชาชน
ผมอ่านดูแล้วรู้สึกเห็นใจ จขกท มากครับ ยังไงขอให้สู้ๆตามความฝันต่อไปนะครับ
ถ้า จขกท ยังอยากติวอยู่ พวกเลขกับ ฟิสิกส์ ผมแนะนำสถาบันตรงที่อยู่ใกล้ๆเมเจอร์รัชโยธินครับ

ถ้า จขกท อยากได้เอกสารอะไรเพิ่มเติมลองถาม ผมมาได้นะครับ PM มาเลยยินดีให้ครับถ้าผมมี

ขอให้ตามฝันสำเร็จนะครับ

สู้ๆครับ

Offline signo5150

• ประชาชน
เรียนที่เดียวกันครับ แต่เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมเข้าไปเรียนวันแรก ไม่ไปอีกเลย อาจารย์ไม่เก่งเลยครับทำผิดหลายข้อมากๆเหมือน จขกท เลย ไม่โอมากๆครับสำหรับคอร์ส ติวคณิต+ฟิสิกส์ แต่คอร์ส Applitude test ที่ยังเป็นอาจารย์คนเดิม (ตอนนี้ออกไปแล้ว) ผมโอเคมากครับ 

แต่มีประเดนอีกคือ ตอนสมัครเขาก็บอกว่าซ้ำได้เรื่อยๆ ฟรีจนกว่าจะติด พอผมเข้าไปซ้ำจริงๆ ต้องเสียเงินซะงั้นแพงด้วย

เป็นกำลังใจให้ จขกท ครับ

Offline Uuny

• ประชาชน
คุณ signo5150 ครับ

ใช่เลยครับ บางคนมาเรียนครั้งแรกแล้วไม่มาอีกเลย ผมเข้าใจเลยอ่ะ เสียเวลาเดินทาง ค่ารถค่ารามาอีก มานั่งเรียนก็ไมไ่ด้อะไรกลับไป คิดว่าเสียเงิน 15,000 สะเดาะเคราะห์ไป ผมนี่น้ำตาร่วงเลย ใครมาถามผมว่าสอนดีมั้ย ผมบอกอย่าไปสมัครเลยจริงๆ

ผมเห็นบางคน พ่อแม่พามา เสียเงินเสียทองหวังว่าลูกตัวเองจะรู้เรื่องหรือสอบติดบ้าง แต่ป่าวเลย เหมือนหลอกเอาเงินเด็กเลยครับ

เค้าแจ้งผมเหมือนกันว่ามาเรียนใหม่ได้เรื่อยๆ อัด VDO ไว้ แต่สอนไม่รู้เรื่องแบบนี้ ใครอยากจะกลับมาเรียนครับ  E21

Offline shayne.schick

• Someday, I'll fly.
  • ประชาชน
ยังไงก็ต้องขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณืให้กันนะครับ เป็นกำลังใจให้ จขกท ครับ