Author Topic: สอบถามเรื่องการสอบ medical class 1 ครับ  (Read 5935 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline panupanu

• ประชาชน
รบกวนสอบถามพี่ๆ ดังนี้ครับ

ถ้าผมกำลังจะสมัครเรียนทุนส่วนตัวกับโรงเรียนการบินแห่งหนึ่ง และ" ได้ผ่าน"การตรวจจากโรงพยาบาลกรุงเทพมาแล้ว
แต่สุดท้ายตัดสินใจไม่เรียนกับสถาบันดังกล่าว และสมัคร sp กับสายการบินแห่งหนึ่ง

คำถามคือ : ผมสามารถตรวจซ้ำที่ ทอ. หรือ รพ.กรุงเทพ ภายในระยะเวลาไม่เกิน 2 เดือนได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Offline amorntepHOT

• ประชาชน
อยากสอบถามครับว่า การสอบ medclass1กท เป็นยังไงครับ ผมก็สนใจเรียนทุนส่วนตัวครับ จะไปสอบปีหน้าครับ

Offline TONY

• ประชาชน
ผมรู้เฉพาะ ทอ. อย่างเดียวนะเป็นอย่างงี้

สอบ MED Class1 เหมือนกัน แต่เกณฑ์ไม่เหมือนกันระหว่าง สอบเพื่อเรียน CPL กับ สอบSP
สอบSP มีเกณฑ์ที่สูงกว่า มีการทดสอบที่มากกว่า
-เกณฑ์เวชศาสตร์ คณไม่สามารถสอบใหม่ได้ภายใน6เดอน ไม่ว่าผ่านหรือไม่ผ่าน
ดังนั้นสิ่งที่เวชศาสตร์จะทำได้คือการสอบเพิ่มเติม จากสิ่งที่คุณยังไม่ได้สอบเพื่อให้ชุดข้อสอบให้เท่ากับ ระดับSP คนอื่น+ใช้ผลเดิมบางส่วน

สรุป คุณต้องสอบเพิ่ม หลายPaper แต่ไม่ถึงสอบใหม่

Offline sadmanpi

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
เท่าที่ทราบนะคือของ ทอ กับรพ กรุงเทพไม่ได้ลิ้งค์กัน
คือถ้าตกทอ แล้วไปสอบกรุงเทพภายใน 6 เดือนสอบได้
กล่าวคือ 6 เดือนนับแค่จากสถาบันใดสถาบันนึงแยกกัน
น่าจะประมาณนี้

เช่นกันถ้าผ่านทอตอน SP การบินไทย แล้วไปสอบเวช SP TAA
เค้าจะถามในห้องสอบแล้วเหมือนว่าไม่ต้องสอบละ :)
แต่ถ้าเคสตกนี่ไม่แน่ใจว่าทำไงต่อ