Author Topic: ผมไม่ใช่คนไทยจะสามารถเรียนนักบินในไทยได้หรือไม่  (Read 9454 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Wiki.Chai

• ประชาชน
ขออนุญาติพื้นที่นิดนึงครับ พอดีผมเป็นคนใต้หวันแต่โตในไทยไม่มีบัตร ปชช ของไทย ตัวผมเองไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับแต่สนใจอยากเรียนมากๆ ก่อนอื่นอยากเรียน PPL ก่อนเพราะใช้ทุนของตัวเองไม่ค่อยมีทุนครับ เลยอยากสอบถามเยอะนิดนึงครับ
1. ผมเป็นต่างชาติสามารถเรียน PPL ในไทยได้หรือไม่ครับ?
2. ผมสายตาสั้นมาก ต้องไปทำเรสิกก่อน 1ปีถึงไปสมัครเรียนได้ใช่ไหมครับ?
3. เป็นคนที่มีพื้นฐาติคณิตและฟิสิกน้อยมากครับ ควรจะไปติวเพิ่มก่อนเข้าเรียนหรือไม่ครับ?
4. เรียนการบินมีจำกัดอายุที่เท่าไหร่ครับ ปีนี้ผม 24ครับ

ใจรักด้านนี้มากๆครับเพราะเคยทำงานทัวร์เกี่ยวกับการบินและเคยพาลูกค้าบินเครื่อง Diamond 40 และ Cessna มาหลายครั้งแล้วจึงมีความสนใจด้านนี้มากๆเลยครับ
วอนพี่ๆหรือเพื่อนๆที่เป็นนักบินหรือกำลังเตรียมตัวจะสมัครเข้าเรียนนักบินช่วยให้ความรู้ผมหน่อยครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ O07

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
เรียนได้ครับ แต่ปัญหาคือสายการบินในไทยไม่ค่อยรับคนที่ไม่ใช่สัญชาติไทยเข้าทำงานครับ