Author Topic: ขอคำแนะนำสำหรับการเรียนทุนส่วนตัว CPL ครū  (Read 6815 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ninnin

• ประชาชน
ขอสวัสดี พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ สมาชิกเวบบอร์ดแห่งนี้ นะครับ

นี้เป็นกระทู้แรก และ เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่เข้ามาสดๆร้อนๆเลยครับ... ผม ชื่อ  นิน  นะครับ  อายุ 32ปี
ตอนนี้มีความสนใจอยากเข้าสมัครเรียน CPL ทีนี้เกิดความลังเลใจ เพราะก็ตามไล่อ่านหลากหลายกระทู้มาก่อนหน้านี้ ซึ่งทราบมาว่าการเรียน CPL เพื่อใช้ในการสมัครเข้า QPก็ไม่ได้การันตีเรื่องงาน รวมไปถึงต้องไปแข่งขันกับนักบินคนอื่นๆที่มี ชม.สูงกว่า และมีtype rating (ด้วยการมองการณ์ไกลว่า อีก2-3ปี ไทยอาจโดนปลดธงแดงจาก ICAO อาจทำให้ตลาดงานคึกคักมากกว่าปัจจุบันนี้) รวมไปถึงค่าเรียนก็ไม่ใช่น้อยๆ  หลักสองล้านกว่าๆ   จริงๆต้องบอกเลยว่าผมเองสนใจเรื่องการบินมาสักระยะใหญ่ๆ(ราวๆ 5-6ปี)อาจจะต่างจากคนอื่นๆที่มีความฝันมาตั้งแต่เด็กๆเลยไม่แน่ใจว่า  ด้วยอายุก็ค่อนข้างเยอะแล้ว กว่าจะได้เรียนแล้วจบ ก็น่าจะราวๆ  อายุ 33-34 ปี  ไม่รู้ว่ามันจะสายเกินไปไหมครับ ???  อ้อ ลืมเล่าbackground ผมเรียนจบมาทางสาย เภสัชศาสตร์ ส่วนตัวชอบเรียนพวก ฟิสิกส์ คณิตศาสตร์ อยู่แล้ว  ส่วนหน้าที่การงานตอนนี้คือทำอยู่ บริษัทยา ในส่วนของฝ่ายการตลาด(Product manager) ครับซึ่งตอนนี้ผมมองในเรื่องของความมั่นคงในสายงานที่ทำอยู่ คือมันไม่ค่อยแน่นอนเท่าไร เลยทำให้อยากทำงานในสายที่มีความมั่นคงระยะยาวครับ  เลยทำให้จุดประกายว่า  การเป็นนักบิน น่าจะเป็นอีกเส้นทางนึงที่อยากเข้าไปสัมผัส   สมาชิกท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไร  รบกวนชี้แนะ ขอคำนำผมด้วยนะครับ   ขอบคุณครับ

ปล. 1. แอบเล็งว่าจะไปเรียนที่  สถาบัน BAC แต่ยังไม่ได้ไปสอบMedical calss I เลยครับ
     2.  ค่าใช้จ่ายในการคงสถานะ license ของ CPL นี้ ปีนึงมีค่าใช้จ่ายเท่าไรครับผม (หากเรียนจบมา แล้วยังไม่ได้งาน)
« Last Edit: 30 September 2016, 02:20:58 +07 by ninnin »

Offline Champ_ji

• ประชาชน
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ ผมก็กำลังหาข้อมูลเหมือนกัน

Offline Akron

• ประชาชน
 1. อาชีพนักบินลงทุนสูง บวกกับ ใจรักด้วยนะครับ !! อยากแนะนำให้ลองไปบิน หรือลองนั่งเครื่อง cessna 172 สัก ทีสองที ... แล้วลองถามตัวเองดูว่าชอบจริงๆไหม ?? ที่พูดแบบนี้ คือ มันไม่ได้สนุกแบบที่เราคิดเลย ...คือผมมีเพื่อน หลายคน บางคนเสียเงินไปแล้ว 2 ล้านกว่าบาท เรียนไม่ได้ เพราะกลัวความสูง ทั้งๆที่ผ่านเวชศาสตร์การบิน แต่เป็นคนหัวดี ก็เลยสอบผ่าน .... และบางคนเรียนๆอยู่ เกิดไม่ชอบกระทันหัน และบอกว่า ทำไมเค้าต้องเอาชีวิตมาเสี่ยงแบบนี้ ?? นี่คือ ประเด็นแรก
2. คนจบ cpl ตอนนี้มีเกลื่อนบ้านและตกงานกันอยู่ เลยไม่ได้มาแสดงความคิดเห็นกัน เพราะว่า ถึงจบ cpl มาก็ต้องมาสอบตามกระบวนการของสายการบิน ....
3. ถ้าชอบและรักในอาชีพนี้จริงๆ บวกกับมีเงิน ( รวย ) ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ต้องกู้เงินใคร ... ก็เรียนเลยครับ เพราะว่าอาชีพนี้มันท้าทาย และ ที่สำคัญ ยอมรับชะตากรรม ถ้าต้องตกงานหลายๆปี
4. เรื่องของ cpl license ถ้าได้แล้ว ได้ตลอดไป นะครับ เพียงแค่ เราสามารถ keep current บินได้ครับ มันมีกฏอยู่ ภายใน 90 วัน ถ้าจะ carry passengers ต้อง 3 takes off and landing .... อะไรประมาณนี้ครับ
5. ผมเองก็ตกงานอยู่ครับ 555+ และก็เดือดร้อนคนอื่นด้วย วุ่นวายไปหมด กู้ธนาคารด้วย มีคนค้ำด้วย .... ทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย เพราะว่าตอนแรกก็คิดแบบคุณนั่นแหละครับ ..... สุดท้าย ทำงานที่เดิมครับ ตอนนี้ .... รอสอบ

ปล. ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ทุกคนมีความฝันครับ ถ้าอยากเป็นนักบินจริงๆ ก็ทำตามความฝันเลยครับ :) ขอให้โชคดี ครับ

« Last Edit: 03 October 2016, 11:24:02 +07 by Akron »

Offline Chungking

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน

Offline Champ_ji

• ประชาชน
ตรงประเด็นมากเลยครับ เยี่ยม!!!