Author Topic: เป็นท่านจะเลือกที่ไหนดี  (Read 13084 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline TONY

• ประชาชน
สวัสดีครับ
ปีนี้ผมสอบSP TGผ่านโปรเฟสเซอร์ เหลือสอบเวชศาสตร์
SP THAISMILE ผ่านเวชศาสตร์ เหลือInterview

1.อยากทราว่านำผมเวชศาสตร์ ที่สอบของไทยสมายล์ ไปยื่นtgได้เลยมั้ย
2.รายได้นักบิน Thaismile กับ TG แตกต่างกันมั้ยครับ
3.เป็นท่านจะเลือกที่ไหน เพราะอะไร

Offline Nutmaethin

• ประชาชน
ดีใจด้วยครับ ผ่านทั้งสองสายเลย มีตัวให้เลือก ผมไม่ผ่านตั้งแต่รอบแรกเลยละ

ตอบคำถามครับ เป็นผมจะเลือก การบินไทย นะ เพราะ
1. มีโอกาสบิน ยุโรป (ควมชอบส่วนตัวครับ)
2. ถ้ามองไกลๆ มีโอกาสไปสายการบิน ทางอาหรับได้ด้วย โปรไฟล์คุณดีเลยล่ะ มาจากสายการบินแห่งชาติ
3. เรื่องเงินเดือน เริ่มต้นไม่ ทราบครับ แต่ผมไม่มองเรื่องนี้ นะ แค่ได้บินสักที่ ก็พอ
4. มองในด้านดี ไปการบินไทยเค้ารับ หมด ที่ผ่าน ส่วน ไทยสมายผมไม่ทราบว่า เค้าจำกัดจำนวนคนรับรึเปล่า เพราะฉะนั้นถ้าคุณไป การบินไทยก็จะเปิดโอกาสให้คนที่ติดสำรองได้ 1 คนเลย นะ

อีกครั้ง ดีใจด้วยครับ

O19 O19

• ประชาชน
ขอบคุณที่เข้ามาตอบ และแสดงความยินดีครับ
แต่ประกาศผลfinal thaismileสิ้นเดือนนี้
และเข้ารร.การบินเดือนพย.

ซึ่งtgยังไม่ประกาศผล

ผมกลัวว่าสละสิทธิ์thaismileไป แล้วพลาดตกtg
เพราะtgยังไม่การันตีว่าได้100%
แม้โอกาสสอบไม่ผ่านจะน้อยแต่ถ้าพลาดไปคงfailสุดๆ
« Last Edit: 16 September 2016, 14:46:20 +07 by TONY »

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ความเห็นส่วนตัวจากกัปตันคนหนึ่งนะครับ จงเป็นกัปตันให้เร็วที่สุด แล้วตลาดจะเปิดกว้าง ถึงจุดนั้นจะไปไหนก็ได้ง่ายครับ ถ้าติดอยู่สามขีดจะย้ายก็ยาก เริ่มต้นใหม่บ่อยๆก็เสียความก้าวหน้าครับ ลองไปคิดดูนะ

Offline nogoitems

• ประชาชน
« Last Edit: 09 July 2018, 17:24:43 +07 by nogoitems »

Offline au

• ทหารเลว
  • *
ถ้าผ่านโปรTGแล้ว โอกาสผ่านเวชศาสตร์มีประมาณ 99% ครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ถ้าเป็นพี่ พี่แนะนำให้น้องเอาอันไหนก็ได้ที่แน่ๆไว้ก่อนครับ การที่เรามองถึงสิ่งที่ยังมาไม่ถึงอาจจะพลาดโอกาสได้ ถ้ามาเป็นนักบินแล้วจะย้ายไปไหนค่อยว่ากันใหม่

• ประชาชน
แล้วถ้าผ่านชัวๆจะเลือกอะไรครับ
พี่ๆพอจะบอกได้มั้ยว่า
1.ระยะเวลาtrain TG vs WE
2.เงินเดือน
3.รูปแบบการบิน เช่นtg บินเดือนนึงกี่วัน บินแล้วต้องไปค้างกี่วัน
หรือwe บินเดือนละกี่วัน
ผมไม่มีคนรู้จักเป็นนบ.เลย รบกวนด้วยครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ระยะเทรน CPL เท่ากันครับ แต่ ATT การเปลี่ยนแบบ TS เริ่มบินก่อนแน่นอน ดงันั้นได้เงินเร็วกว่า ส่วนรูปแบบการบิน TG แล้วแต่ Fleet ครับ

Offline shinamon089

• ประชาชน
WE กู้เงินเรียนนะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เป็นพี่จะเลือก TG ก่อนครับ จากที่ได้บินในหลายบริษัท พี่ว่าที่ TG มีระบบการฝึกอบรมที่ดี มีมาตรฐานมากๆครับ การที่ได้อยู่ TG จะเป็นพื้นฐานให้เราก้าวไปสายการบินต่างๆได้อย่างไม่ยากเย็นนัก พื้นฐานจะแน่นครับ