Author Topic: รอบสัมภาษณ์กัปตันของ TG เป็นยังไงกันบ้างครับ sp2016  (Read 5858 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tum_naru

• ประชาชน
ของผม ปีนี้สอบเป็นครั้งแรก ค่อนข้างตื่นเต้นครับโดยเฉพาะตอนรอเข้าห้อง

ตอนเริ่มสัมภาษณ์ กัปตันท่านก็ให้ผมเล่าความเป็นมาของชีวิต แล้วก็คุยกันเรื่อยเปื่อย บรรยากาศค่อนข้างสบายๆครับ จนลืมความตื่นเต้นไปเลย จะมีบางช่วงที่โดนถามเจาะลึก เกี่ยวกับเครื่องยนไอพ่น และความรู้เกี่ยวกับการบิน ซึ่งผมไม่ได้เตรียมไปเยอะเท่าไหร่ แล้วก็โดนให้อ่านบทความภาษาอังกฤษ1ย่อหน้า แล้วให้สรุปให้ฟัง นอกจากนั้นก็โดนให้เดินจุดครับ ช่วงแรกๆกัปตันให้เดินทุกจุด แล้วให้สะกดคำศัพท์ย้อนหลัง ก็พอทำได้ครับ มีนึกนานไปบ้าง แต่ทำไปทำมาก็โดนเปลี่ยนเป็น เดินแบบ ซ้ายสี่เหลี่ยม ขวาวงกลม คราวนี้เดินผิดยับเลยครับ แต่ก็พยายามเดินต่อ กัปตันคงรำคาญ เลยบอกให้เปลี่ยนมาเป็นเดินทุกจุดแต่ข้ามสามเหลี่ยม แล้วก็ให้คูณเลขสองหลัก อันนี้ค่อยยังชั่วครับ ผ่านไปด้วยดี หลังจากนั้นก็คุยกันอีกแปปก็เสร็จครับ

โดยรวมแล้วรู้สึกโอเคในระดับนึงครับเพราะแทบไม่ตื่นเต้นเลยตอนอยู่ในห้อง

เพื่อนๆที่ไปสัมภาษณ์มาแล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ มีใครโดนอะไรแปลกๆ มาแชร์ให้ฟังได้นะครับ
ขอให้ทุกคนโชคดีครับ

Offline Fortunate

• ประชาชน
ผ่านมาแล้วหลายวัน ยังไม่มีใครมาเล่าประสบการณ์ดีๆ ในการสัมภาษณ์รอบกัปตันเลย ต้องขอบคุณ tum_naru ที่แบ่งปัน
ญาติเราก็ไปสอบมาแล้ว จึงขออนุญาติเอามาแบ่งปันให้อนาคตนักบินจะได้ทราบแนวทางกันนะ
ตื่นเต้นช่วงนั่งรอหน้าห้องน่าดูเลย
ถึงเวลาเข้าห้อง เจอกัปตันหน้าตาใจดี 2 ท่าน บรรยากาศ ขำๆ ฮาๆ เริ่มคำถาม
1 แนะนำตัว เล่าเรื่องครอบครัว เรื่องเรียน ที่ทำงาน มีปัญหากับหัวหน้าไหม ทำไมอยากเป็นนักบิน
2 อ่านข้อความภาษาอังกฤษจาก magazine แล้วแปล เกี่ยวกับทหาร ศัพท์ยาก
3 เล่นเกมส์ปิงปอง เกมส์บน ipad คำนวณเลขขึ้นบนจอ ลนสิ พลาดเยอะ ปีนี้ไม่เจอเดินจุดแฮะ
4 ถามชื่อแฟน สะกดคำศัพท์กลับหลัง ถามเรืองทิศ ดูว่าของบนโต๊ะมีอะไร กัปตันใส่เสื้อสีอะไร จำไม่หมดอยู่ดี - สอบนักบิน 308-
5 ถามรุ่นเครื่องบิน   E53
6 ถามหลายรอบคือ ติวที่ไหนมา  E47
สรุป เป็นตัวของตัวเอง ดีสุด  O02 - นักบิน 41-
ขอให้โชคดีนะ