Author Topic: สอบถามภาษาที่ใช้สัมภาษณ์ SP ครับ  (Read 5097 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline borvorn.m

• ประชาชน
อยากทราบว่าตอนสอบสัมภาษณ์ทั้งรอบ aptitude, group test ของทุกสายการบิน และ เวชศาสตร์
นี่สัมภาษณ์เป็นภาษาไทย หรืออังกฤษ หรอครับจะได้ทราบว่าควรเตรียมตัวเรื่องภาษาอังกฤษมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline tatsushima

• ประชาชน
ตอบรวมๆแล้วกันนะครับ
ควรมีทักษะภาษาในระดับที่ ฟังในระดับเข้าใจคำถามหรือคำสั่งได้ พูดง่ายๆ"พูดคุยสื่อสาร" ได้นั่นแหละครับ

ถ้าจะเอาตัววัดง่ายเพื่อใช้ในการเตรียมตัวนะครับ ลองสอบ TOEIC ดูครับ พอบอกระดับความสามารถเราได้....ระดับนักบินควรมากกว่า 700 (เต็ม990) ขึ้นไปครับ
ย้ำนะครับว่าโทอิคเป็นแค่ตัววัดคร่าวๆ เพราะสุดท้ายแล้วนักบินจริงๆเขาจะต้องไปเจอใช้ English Proficiency Test ที่การทดสอบจะหนักหน่วงกว่านี้(ฟังพูดอ่านกันสดๆต่อหน้าผู้ทดสอบ)

ถ้าของ TG จะโดนกัปตันทดสอบให้พูดให้อ่านบ้าง พอไปถึงรอบโปรฯนี่หนักเลยครับยังไงต้องฟังคำสั่งโปรฯ ในตอนสอบPaper Group Test ยิ่งไปถึงสัมภาษณ์ตัวต่อตัว(อยู่ในห้องกับโปรสองคน) ก็น่าจะพอนึกภาพออกนะครับว่าเหงื่อออกกีบแค่ไหน...เอ๊ย จะต้องใช้ภาษามากแค่ไหน