Author Topic: แชร์ประสบการณ์การสอบ MED1 รพ กรุงเทพครับ  (Read 7059 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jacker

• ประชาชน
เริ่มเลยนะครับ การสอบทั้งหมดจะมีขั้นตอนทั้งหมด 2 วันครับ

วันแรกคือการคุยกับหมอจิตวิยา จะใช้เวลาในการคุยทั้งหมดประมาณ 30-45 นาที
โดยรวมก็ไม่มีอะไรมากในวันนี้ ก็จะถามเรื่องทั่วไป ว่าทำอาชีพอะไร งานทำอะไรบ้าง ทำไมถึงอยากเป็นนักบิน ถ้าเป็นไม่ได้จะทำยังไง อันนี้แนะนำส่วนตัวไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าคือ พยายามเป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด แลพพยายามคุยยิ้มแย้มกับคุณหมอนะครับ ที่สำคัญเราควรแสดงให้คุณหมอเห็นว่าเรามีความคิดเป็นขั้นเป็นตอน ทุกอย่างมีที่มาที่ไป มีเหตุผลประกอบในคำตอบแต่ละคำตอบ อย่าทำให้หมอเห็นว่าเราเป็นคนที่ชอบใช้อารมณ์ เด็ดขาดนะครับ วันแรกเบื้องต้นก็ประมาณนี้ อาจจะมีนอกเรื่องบ้างนิดหน่อยก็พยายาม คุยหรือทำให้บทสนทนาไปต่อให้ได้
อ้อ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่การคุยกับหมอวันนี้คือตัวกำหนดว่าวันที่ 2 เราจะต้องสอบอะไรบ้าง (เพราะของ รพ กรุงเทพ แต่ละคนสอบไม่เหมือนกันนะครับ)

มาถึงวันที่ 2 ครับ ของผมห่างจากวันแรกประมาณ  2 อาทิตย์
มาถึงก็เหมือนเดิมเลยครับ คุยกับหมอทั่วๆไปเลย คำถามจะคล้ายกับวันที่คุยกับคุณหมอวันแรกมากๆ ก็พยายามตอบตามเดิม ใช้เทคนิคเดิมครับ มีความคิดเป็นขั้นเป็นตอน หลังจากคุยกันประมาณซัก 30 นาที ก็มาถึงการทำเปเปอร์ครับ

1).ที่ผมโดนอันแรกเลยคือ ทำ personality test ครับ ถ้าจำไม่ผิดคือประมาณ 576 ข้อ แถวๆนี้แหละครับ การตอบก็ทั่วไปเลยครับ ตอบตามความจริงที่เป็นตัวเองที่สุด พยายามอย่าคิดนาน แต่ต้องคิดถึงภาพรวมว่าคำตอบไหนเหมาะกับอาชีพนักบินที่สุดนะครับ
2). คือการโยงเส้นครับ อันนี้ง่ายๆเลยก็แค่โยง 1>2>3>4>5 เรื่อยๆจนถึง 10 ครับ แต่มีให้ทำสองรอบอีกรอบนึงคือ โยงสลับ 1>a  2>b 3>c 4>d ไปเรื่อยๆจนถึง 13 ก็เป็นอันจบครับ
3). ต่อเต๋าครับ เริ่มจาก 4 ลูก แล้วไปอีกทีคือ 9 ลุกเลยครับ ใจเย็น ค่อยๆมอง ไม่ต้องรีบครับ
4). ต่อมาก็ D2 ครับ มีทั้งหมด 14 ข้อ ข้อละ 20 วินาที แต่ว่าแต่ละแถวยาวมากๆครับ ต้องไวจริงๆ
5). แทนเลขลงสัญลักษณ์ครับ ก็ทดสอบความเร็วของสายตา เช่นในแถวจะมีสัญลักษณ์มาให้และเราก็ใส่ตัวเลขลงไป ด้านบนจะมีตารางให้มาครับว่า สัญลักษณนี้คือตัวเลวตัวไหน ก็มองตอบมองตอบไปเรื่อยๆครับ รู้สึกจะมี 6 แถวนะครับถ้าจำไม่ผิด
6). ต่อมาก็ series picture ครับ ทั่วไปเลย แรกๆนี่ปลอกกล้วยครับ หลังๆมานี่ดูไม่ออกเลยว่าคืออะไร ผมก็เดาไปซะเยอะเลยครับพาร์ทนี้
7). ต่อมาก็ถามคำถามเลขครับ พวก GMAT แบบง่ายๆเลย ถ้าคูณเลขไวไม่มีปัญหาครับ โจทยืก็จะง่ายๆเลยครับ ขออณุญาตไม่ยกตัวอย่างเพราะในเว็ปนี้มีให้ทำเล่นๆเยอะมากครับ
8). ต่อมาก็วาดรูปครับ วาดตามคุณหมอเลยรู้สึกจะมี 13 รูป วาดทีละรูป และตอนหลังจะให้วาดทีเดียวพร้อมกันลงกระดาษอีกทีนึงครับ ได้บ้างไม่ได้บ้างครับพาร์ทนี้ ลืมม
9). สุดท้ายก็คือการทวนเลขครับ ที่ผมโดนก็จะเริ่มตั้งแต่ 2 หลักจนถึง 9 หลักครับ ช่วงแรกเลยก็จะให้ทวนซ้ำครับ หมออ่านทิ้งช่วงนานมากๆ หลุดทีนี่เบลอเลยครับ ต่อมาก็ให้ทวนน้อยไปมาก และจบด้วย มากไปน้อยครับ (ของผมไม่โดนสลับตัวอักษรนะครับ)
10). โดนทำ personality test อีก 183 ข้อครับ เหมือนกับพาร์ทแรกเลยล่ะครับ ตอบตามเดิม และก็เป็นอันจบพิธีครับ
ในส่วนของวันที่ 2 นี้ใช้เวลาค่อนข้างเยอะ ประมาณ 4 ชั่วโมงได้ บอกเลยครับ มีมึนแน่นอนถ้าเตรียมตัวมาไม่ดี หรือพักผ่อนไม่เพียงพอ  ต่อมาก็รอผลอีกประมาณ 5 อาทิตยืก็จะรู้ชะตาชีวิตแล้วครับ

ไม่แน่ใจว่าช่วยได้มากน้อยแค่ไหน เพราะ ตอนแรกก่อนสอบการจะหาข้อมูลในการสอบนี่หาไม่ค่อยจะเจอ ยังไงก็ขอให้ทุกคนที่จะทำการสอบไม่ว่า SP QP ให้โชคดีละทำตามความฝันให้สำเร็จนะครับ  ขอบคุณครับ

ปล. การสอบของ รพ กรุงเทพ แต่ละคนจะโดนข้อสอบไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้นเตรียมตัวให้พร้อมสำหรับทุกด่านนะครับ
ปล2. บางคนนี่โดนแบบไม่เหมือนกันเลย เพราะฉะนั้นอย่าเอาของผมเป็น benchmark อย่างเดียวนะครับ แค่อยากแชร์ว่าที่ผมเจอมีโดนทำอะไรบ้าง

Offline Ram

• ประชาชน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ
1. D2 คือเกมส์อะไรครับ
2. ช่วยอธิบายเรื่องวาดภาพเพิ่มอีกหน่อยได้มั๊ยครับ (วาด 2 มือพร้อมกัน ?)

Offline tatsushima

• ประชาชน
d2 test คือให้เรามาร์คอักษรตัวdที่จะมีdotสีดำจุดอยู่บนล่างที่เรียงรายยาวเหยียดตามคำสั่งครับ แล้วแต่ว่าจะสั่งให้เราขีดทับเฉพาะอักษรตัวdที่มีลักษณะแบบไหนเท่านั้น

ส่วนเรื่องข้อสอบมองรูปวาดแล้ววาดตามนั้นใช้มือเดียวครับ