Author Topic: มีรางวัลหนังสือ A pilot มาแจกครับ  (Read 4581 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
พี่ๆทีมงานมีหนังสือpocket book เรื่องราวดีๆของอาชีพนักบินมาแจก1รางวัล
สำหรับผู้ที่เล่นเกมส์ตอบคำถาม. พวกพี่ๆขอเลือกcomment ที่ประทับใจที่สุดด้วยตัวเองนะครับ คำตัดสินของพี่ๆถือเป็นเด็ดขาด รางวัลจะถูกจัดส่งให้น้องๆผู้โชคดีภายใน3วัน (ไม่มีค่าใช้จ่าย ใดๆทั้งสิ้น) สามารถร่วมตอบคำถามได้จากการโพสคอมเม้นท์ด้านล่างต่อไปได้เรื่อยๆครับ
คำถามคือ
"ถ้าน้องๆได้เป็นอาชีพนักบินในฝันแล้ว น้องๆคิดว่าน้องๆจะนำความรู้ความสามารถที่ได้ นำมาต่อยอดพัฒนาสังคมการบินของพวกเราให้หน้าอยู่ขึ้น หรือประเทศของเราอย่างไรบ้าง?"

หมดเขตส่งคำตอบ 15 มีนาคม 2559

จากพี่ๆ ทีมงาน Pilot_guide ครับ

Offline tae2dong

• ประชาชน
ถ้าพูดถึงอาชีพนักบินเมื่อ 5 ปีที่แล้วถือได้ว่า ห่างไกลจากความคิดของผมมากกก แต่หลังจากได้ทำงานร่วมกับกัปตันและนักบินในเวลา 2 ปีผ่านมา คำว่า "นักบิน" คงอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อม เพราะผมได้สร้างเป้าหมายของชีวิตและกำลังวิ่งเพื่อไปให้ถึงที่หมายให้เร็วที่สุด โดยมีแรงบันดาลใจจากคำว่า "นักบิน" คือปลายทางของผมครับ
สำหรับการพัฒนาสังคมการบินและประเทศชาติ
ผมมองว่า ณ ปัจจุบัน สังคมอาจจะรับข่าวสารจากสื่อต่างๆ ที่พยายามหยิบยกผลกระทบของธุรกิจการบินต่อประชาชน ไม่ว่าจะเป็นจากการเกิดอุบัติเหตุ การขาดแคลนทรัพยกรบุคคล การโดนลดระดับมาตรฐานของการจัดการในอุตสาหกรรมการบินของไทย ทั้งหมดนี้ส่งผลโดยตรงต่อภาพลักษณ์ของประเทศไทย โดยเฉพาะด้านเศรษฐกิจ ถ้าในอนาคตผมมีโอกาสได้เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาบุคคลากรด้านการบิน
1. จริยธรรมการบิน (Ethic for aviation) ผมไม่แน่ใจว่าเรามีเรียนหลักสูตรนักบินหรือเปล่า แต่ผมว่า การนำธรรมที่เป็นข้อประพฤติอันดีมาเป็นแนวทางค่อยเตือนสติทุกคน คอยย้ำเรื่องความปลอดภัยเป็นสำคัญ และหลีกเหลี่ยงความเสี่ยงที่อาจก่อให้เกิดอุบัติ จะช่วยให้เรามีความมั่นใจและสร้างความเชื่อมั่นใจให้กับผุ้ร่วมงานหรือผู้โดยสารได้ดี
2. เราต้องเคร่งครัดเรื่องการปฏิบัติตามกฏการบิน
3. อยากให้มีหน่วยการที่ค่อยตรวจสอบกระบวนการในอุตสาหกรรมการบินต่างๆ เพื่อรักษามาตรฐานในระดับสากล
4. ภาครัฐต้องส่งเสริมการผลิตทรัพยากรบุคคล ไม่ว่าจะเป็นนักบินหรือช่างอากาศยาน เนื่องจากการเปิดเขตเศรษฐกิจ AEC ทำให้ประเทศไทยตามหลักภูมิศาสตร์สามารถสร้างตัวเองเป็น Hub ทางการเดินทางทางอากาศได้ไม่ยาก แนวโน้มของอุตสาหกรรมการบินจึงยังคงเติบโตอย่างต่อเนื่อง เพราะฉนั้นการเติบโตที่ดีคือ ต้องโตตามปริมาณและโตแบบมีคุณภาพด้วย

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความตั้งใจที่เกิดขึ้นจากจุดเล็กๆ ถ้าเราทุกคนช่วยกัน ผมว่าสังคมการบินของเราจะโตไวแบบมีคุณภาพได้อย่างแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ
Tae2dong

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เนื่องจากไม่มีผู้ร่วมเล่นเกมส์เลยดังนั้นน้องtae2dong ได้รับรางวัลครับ. รบกวนส่งที่อยู่จัดส่งมาหลังไมค์ด้วยครับ.  ขอแสดงความยินดีด้วยครับ. หวังว่ารางวัลที่ได้จะมีประโยชน์กับน้องครับ