Author Topic: ไทรอยด์เป็นพิษ สอบ sp ได้ไหมคับ  (Read 4890 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Doppio

• ประชาชน
เพิ่งตรวจปี 2016 นี้พบอาการไทรอยด์เป็นพิษซึ่งคงรักษาหายขาดไม่ทันปีนี้คับ อยากรู้ว่าถ้าสอบ sp 2016 มันจะทำให้ตกรอบตอนตรวจร่างกายไหมคับ

Offline Thumbnail

• ประชาชน
ตอนตรวจร่างกาย หมอจะตรวจด้วยค่ะ เพราะว่าไทรอยด์เป็นพิษ ทำให้หัวใจเต้นเร็วผิดปกติ ซึ่งแค่ pulse เกินก็จะไม่ผ่านค่ะ
ถ้าสงสัยก็จะส่งไปตรวจเพิ่มเติม ขั้นแรกน่าจะตรวจเลือดก่อน ผลเลือดออกก็เจอแล้วค่ะ

ถ้าสอบ SP สมัครไปก่อนก็ได้ค่ะ อย่างน้อยก็ได้สอบรอบแรกก่อน โชคดีนะคะ ขอให้หายไวไว

Offline Orlando

• Bangkok-CoPilot
  • ทหารเลว
ถ้ารู้ตัวตั้งแต่เนิ่นๆ แล้วรีบหาหมอรักษา ทานยา หรือ กลืนแร่ (ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของเจ้าตัว)
แปปเดียวก็หายครับ จากนั้นก็คอยเช็คสม่ำเสมอทุกๆ 3 เดือน 6 เดือน ดูแลสุขภาพให้ดี
ไม่มีปัญหากับอาชีพทุกอาชีพครับ ถ้าเราดูแลตัวเองดีๆ

ปล.ก่อนที่จะไปตรวจเวชศาสตร์ ลองไปเช็คกับ รพ.อื่นดูค่า TSH , Free T4 ก่อนก็ได้ ว่าปกติหรือยัง
ถ้าทานยาแล้วฮอร์โมนทุกอย่างปกติแล้วก็สามารถใช้ชีวิตได้แบบปกติเลยครับ