Author Topic: ทำเลสิกไม่ถึง1ปี สามารถ เข้าตรวจ Medical Class1 ได้ไหมครับ  (Read 5711 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jazzguitar

• ประชาชน
สงสัยนะครับว่าการตรวจตาของ class1 นั้น ถ้าคนทำเลสิกมา เค้าวัดจากอะไร เช่น

1.แผลหายสนิทจนไม่มีรอยแผล (ส่วนตัวไม่ทราบว่าแผลเป็นนั้นจะหายไปได้หรือเป็นแผลไปตลอดชีวิต รบกวนผู้รุ้ให้คำตอบด้วยครับ) แต่ทำมาไม่ถึง 1 ปี สามารถตรวจได้หรือไม่?

2.เป็นรอยแผลเป็นแต่แผลหายสนิทดีแล้ว แต่ทำมาไม่ถึง 1 ปี สามารถตรวจได้หรือไม่?

3.เป็นรอยแผลเป็นแล้วก็ต้องนำเอกสารการทำเลสิกมายื่นประกอบว่า ทำมาแล้วเกิน 1 ปี จริงๆ จึงจะสามารถตรวจได้

รบกวนผู้รู้ด้วยจริงๆ ครับ

ปล.ผมได้โพสถามห้องอื่นไว้แล้ว แต่ลองมาห้องนี้อีกสักกระทู้ครับ เผื่อจะมีผู้รู้แอบซ่อนอยู่

Offline KuroKy

• ประชาชน
ผมขอตอบตามที่ผมพอทราบ และมีข้อมูลมาบ้างนะคับ อาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด ก็รอผู้รู้ท่านอื่นๆ มาแก้ไข หรือแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมนะคับ...

- โดยปกติแล้ว การเข้าตรวจ Medical Class I มักจะเป็นการส่งไปตรวจ จากโรงเรียนการบิน หรือการส่งไปตรวจจากสายการบินนั้นๆ ที่สอบผ่าน (Student Pilot) ตามที่มีคนเคยโพสไว้

- การทำ LASIK/PRK มีข้อแตกต่างกันอยู่พอสมควร ถ้าเจ้าของกระทู้ทำมา น่าจะพอทราบ คือ
   LASIK เป็นการกรีดกระจกตา (คล้ายๆ เปิดฝา) ขึ้นมา แล้วจึงยิง laser เมื่อยิงเสร็จแล้ว จึงปิดฝากระจกตากลับที่เดิม แล้วรอให้แผลปิดกันสนิท หรือสมานกัน
   PRK เปิดการยิง laser ที่กระจกตาเลย

มาเข้าคำถามคับ...
1. ส่วนใหญ่เท่าที่ผมเข้าใจ การทำ LASIK มักจะเห็นรอยแผลที่ทำอยู่ ถึงแม้จะผ่านเวลาไปนานพอสมควร ยิ่งถ้าส่องกล้องดู คาดว่าน่าจะเห็น จะชัดหรือไม่ชัด คงแล้วแต่คน แล้วแต่การสมานแผลของกระจกตา แล้วแต่ระยะเวลาว่ายาวนานแค่ไหน ฯลฯ
ส่วนการทำ PRK ส่วนมากมักจะไม่ค่อยทิ้งรอย เรื่องจากไม่ได้มีการกรีดและเปิดกระจกตาแบบ LASIK แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็คงขึ้นอยุ่กับตาของแต่ละคน และไม่แน่ใจว่า ถ้าหมอส่องกล้อง จะมีโอกาาเห็นมั้ย

2. ผมคิดว่าถ้าแผลหายสนิทดี มีการอ่านค่า (ตัวเลข/ตัวอักษร ตามที่หมอให้อ่านได้) อันนี้คิดว่าอาจจะโอเค ทั้งนี้ทั้งนั้นคงจึ้นอยุ่กับหมอส่งผลตรวจ ให้กับสายการบิน และสายการบินเป็นคนพิจารณาอีกที
** บางสายการบินไม่รับคนที่ทำตามา ทั้ง LASIK/PRK ** ถามว่าไปตรวจได้มั้ย ก็คงไปตรวจได้ ถ้าโรงเรียนการบิน หรือสายการบินส่งตัวเราไปตรวจ แต่จะผ่านหรือไม่ผ่าน อันนั้นคงอีกเรื่องนึง...

3. ตรงนี้ คงนำเอกสาร หรือใบรับรองแพทย์ไปพร้อมวันที่ไปตรวจ น่าจะดีกว่าไม่ได้นำไป หรือบอกว่าไม่ได้ทำ...การทำมาแล้วเกิน 1 ปี หรือไม่เกิน คงขึ้นอยุ่กับตัวเรา (แผลตรงกระจกตาเป็นยังไง มีมากน้อยแค่ไหน) หมอ และการอ่านค่าสายตาของเรา ณ วันนั้นๆ ที่ไปตรวจคับ...

ผมพูดไปเท่าที่ผมพอทราบ และรับฟังข้อมูลมาจากเพื่อนๆ หรือคนรู้จักคับ
ผิดพลาดประการใดขออภัย และรบกวนรอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมคับ...
โชคดีคับ...

Offline jazzguitar

• ประชาชน
ขอบคุณ คุณKuroKy มากครับ สำหรับข้อมูล ผมคงต้องรอต่อไปครับ TT