Author Topic: อยากทราบว่าเพื่อนๆที่ติดรอบแรก bangkok ทำข้อสอบแต่ละพาร์ทได้เท่าไหร่บ้างครับ รบกวนหน่อยครับ  (Read 12068 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mcbluemer

• ประชาชน
คืออยากทราบว่าเพื่อนๆที่ติดทำข้อสอบ sp bangkok ได้กันเท่าไหร่มั่งครับ จะได้นำไปแก้ไขจุดอ่อนในครั้งหน้าครับ ขอบคุณครับ  O07

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
Personality - ตอบแบบไม่คิด ส่วนที่เป็นคำนวนทำครบ เว้นไว้ข้อนึงเพราะไม่แน่ใจ ส่วนเรื่องตรรกะเงื่อนไข การลำดับความสำคัญทำครบหมด
ความรู้ทั่วไป - ที่นับดูผิดไป 5-6 ข้อครับ
เลข - ลืมค่า cos ตรีโกณ ลืมโจทย์ไปหมดแล้ว ส่วนนี้ผมเลยไม่แน่ใจว่าทำไปได้เท่าไหร่ แต่รู้สึกว่าไม่ยากมาก ตีซะประมาณ 60-80 % ละกันที่ทำได้
ฟิสิกซ์ - เห็นโจทย์ปุ๊บรีบเปิดไปหน้าหลังทำทฤษฏีก่อน คำนวนค่อยว่ากัน ทฤษฎีค่อนข้างชัวร์ว่าทำถูกหมด ส่วนคำนวนช่วงแรกๆคืนครูไปบ้าง ทำได้เยอะกว่าเลข น่าจะราวๆ 75-80% ครับ
อังกฤษ - ค่อนข้างชัวร์ว่าทำได้เกือบหมดนะ แต่พาร์ทแกรมม่าไม่มั่นใจเพราะบางข้อมันน่าจะเป็นคำตอบที่ใช่ แต่คำตอบเขียนอักษรแรกตัวพิมพ์ใหญ่ซึ่งมันผิดหลักแกรมม่า - -"

Offline KuroKy

• ประชาชน
ขอถามความเห็นผู้ที่ผ่านเพิ่มเติมหน่อยครับ

- Personality คิดว่าเอามาคิด หรือมีส่วนสำคัญมากน้อยแค่ไหนครับ
- การกาครบทั้งหมด คิดในส่วนของความถูกต้องด้วยรึเปล่าครับ (เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดกาครบทุกข้อ)
- การเรียงลำดับเหตุการณ์ หรือ ในส่วนของวาล์วน้ำ เป็นยังไงบ้างครับ

Offline friendorus

• ประชาชน
Personal test : มีพาร์ทคำนวณทำได้นะครับ ส่วนใหญ่ แต่วาล์วน้ำนี่ไม่ชัวร์เยอะมากเลย ไม่รุ้ว่าวาล์วที่เสียย น้ำผ่านไปได้ครึ่งแปลงถือว่าผ่านไหม อะไรแบบนี้ sense ล้วนๆๆ กับเรื่องตรรกะ นี่ก็ไม่มั่นใจเลย

ความรู้ทั่วไป คิดว่าได้เกินครึ่งมาไม่มานะครับ พวกตัวย่อก็ผิด ข่าวทั่วไปมีถูกบ้าง ผิดบ้าง มั่วบ้าง ให้เดาคงสัก 60+%

เลข ถือว่าทำไปเยอะเหมือนกัน คิดว่ามั่วๆประมาณ 10-15 ข้อ

ฟิสิกส์ ผมจบสายวิทย์สุขภาพ ฟิสิกส์คืนครุไปหมดทั้งทฤษฎีและคำนวณ ทฤษฎีอาศัยคุ้นๆมีถุกบ้างผิดบ้าง คำนวณหน้าแรกที่ตอบเป็นอักษร แทบจะทำไม่ได้เลย

ภาษาอังกฤษ ไม่เก่งครับ พอไหวน่าจะ 60+%

มั่วทุกข้อ เพราะผิดไม่ติดลบครับ

Offline goffio

• ประชาชน
Personality เรื่องการทำงาน ตอบตามใจ พวกทำงานข้ามคืน ทำงานเกิน 8 ชม ผมก็ให้เรท ท้ายๆ เพราะเชื่อว่าคนทั่วไปก็คงไม่มีใครอยากทำร้ายสุขภาพตัวเอง เรื่องการแก้ไขปัญหาคิดว่าตอบได้ดีพอสมควร การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า เรื่องคิดเลขเร็ว ผิดไม่น่าเกิน 3-4 ข้อ ท่อน้ำที่แทบตายครับ งงเต๊ก
General Knowledge จากที่เฉลยกับเพื่อนผิดไป 11 ข้อครับ
Maths ที่มั่วกับไม่มั่นใจและหาคำตอบไม่ได้ 15 ข้อ
Physics ก็เช่นกันประมาณ 15 ข้อ
English ที่ทำไม่ได้ ไม่มั่นใจ หาคำตอบไม่ได้ประมาณ 10 ข้อ

ข้อสอบปีนี้ง่ายจนใจหายครับ แต่ข้อสอบผมว่ายังไม่ค่อยดี ยังมีหลายข้อที่หาคำตอบไม่ได้

Offline lkazae

• ประชาชน
Personality: ข้อสอบบุคลิกตอบตามความจริงครับ พยายามนึกถึงสถานการณ์จริงๆว่าเราจะทำแบบไหน คิดเลขมีไม่ชัวร์2-3ข้อ logicค่อนข้างมั่นใจ 90%
General: ไม่ชัวพวกตัวย่อทั้งหลาย เท่าที่คุยกับเพื่อนๆก็ผิดไปเยอะอยู่
Math: มั่นใจ 65-70% ครับ ทำไม่ได้ก็ข้ามไปก่อน กลับมาไล่ทีหลัง หมดเวลาก็นับchoiceแล้วดิ่งchoiceที่ตอบไปน้อยที่สุด
Physics: มั่นใจ 70-75% พวกทฤษฎีง่ายๆตอบได้ คำนวณค่อนข้างง่ายเลย แบบแค่เอาเลขมาคูณกันก็ออก พวกข้อแปลงสูตรทำไม่ค่อยได้
English: มั่นใจ 97% ไม่ยาก แถมข้อสอบผิด หายไป5ข้อ เวลาให้เยอะ ผมนั่งทำสองรอบ

ทั้งหมดเป็นแค่ความคิดตัวเองนะครับ ไม่รู้คะแนนจริงจะเป็นยังไง ผมเตรียมตัวอิงข้อสอบปีเก่าๆที่เขาร่ำลือกันมาว่าโหดที่สุด มาเจอของจริงเงิบเลยครับ ตรูอ่านเพื่อออ ยินดีกับทั้ง114คนด้วยนะครับ มาไฝว้ต่อด้วยกัน ว่าแต่มีหมื่นหกให้ยืมก่อนไหม...

Offline Maverick231

• ทหารเลว
  • *
personality : ผมก็ตอบไปตามความคิดผมเลยครับ เอาที่เป็นตัวเราที่สุด เพราะส่วนตัวคิดว่าที่เราตอบๆไปอาจจะกลับมาทำร้ายเราได้ในตอนรอบสัมภาษณ์  555
general : นับๆดูผิดประมาณ 5-6 ข้อครับ
math : ชัวร์ๆเลยก้ประมาณ 50-60 ข้อครับ ที่เหลือก็เดาใจโจทย์บ้างอะไรบ้างครับ
physics : ชัวร์ๆประมาณ 40-50 ข้อครับ เพราะไม่ค่อยแน่นเรื่องทฤษฏีครับ
eng : ไม่มั่นใจแกรมม่าครับ ที่เหลือก็ทำได้เกือบหมดครับ

Offline Mcbluemer

• ประชาชน
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่า การสอบ personality มีผลมากแค่ไหนครับ คือผมไม่ติดรอบแรกนะครับ แต่

Personal test- ตอบตามที่คิด คำนวณไม่ได้ทำ 1 ข้อ ตรรกะก็พอได้ แต่วาล์วกับแปลงผักก็ถูไถ ได้บ้างไม่ได้บ้าง
ส่วนการจัดลลำดับก็ตามที่คิดครับ
General knowledge- ลองเช็คคำตอบดูแล้ว 70%+
Math-ค่อนข้างมั่นใจ ทำไม่ได้ 3 ข้อ ไม่รวมที่คิดว่าโจทย์ผิดหรือไม่มีคำตอบอีกประมาณ 2-3ข้อ
Physic-ทำไม่ได้ประมาณ 7-8 ข้อ ที่เหลือก็มีคิดว่าไม่มีคำตอบประมาณ 2 ข้อ ที่เหลือมั่นใจ 90%
Eng-น่าจะประมาณ 60%+ ครับ

ดูแล้วผมคงผิดพลาดตรงไหน อยากให้เพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ เพราะไม่ค่อยสบายใจเลย
ไม่รู้ว่าจะต้องเพิ่มเติมตรงไหน แก้ไขตรงไหนในการสอบครั้งต่อไป ขอบคุณมากๆครับ

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่า การสอบ personality มีผลมากแค่ไหนครับ คือผมไม่ติดรอบแรกนะครับ แต่

Personal test- ตอบตามที่คิด คำนวณไม่ได้ทำ 1 ข้อ ตรรกะก็พอได้ แต่วาล์วกับแปลงผักก็ถูไถ ได้บ้างไม่ได้บ้าง
ส่วนการจัดลลำดับก็ตามที่คิดครับ
General knowledge- ลองเช็คคำตอบดูแล้ว 70%+
Math-ค่อนข้างมั่นใจ ทำไม่ได้ 3 ข้อ ไม่รวมที่คิดว่าโจทย์ผิดหรือไม่มีคำตอบอีกประมาณ 2-3ข้อ
Physic-ทำไม่ได้ประมาณ 7-8 ข้อ ที่เหลือก็มีคิดว่าไม่มีคำตอบประมาณ 2 ข้อ ที่เหลือมั่นใจ 90%

ดูแล้วผมคงผิดพลาดตรงไหน อยากให้เพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ เพราะไม่ค่อยสบายใจเลย
ไม่รู้ว่าจะต้องเพิ่มเติมตรงไหน แก้ไขตรงไหนในการสอบครั้งต่อไป ขอบคุณมากๆครับ

เป็นไปได้ว่าอาจไม่ผ่านเพราะพาร์ทอังกฤษรึเปล่าครับเพราะทำได้น้อยสุดและหลายๆพาร์ทอาจมีผิดมากกว่าที่คิดไว้

Offline goffio

• ประชาชน

เป็นไปได้ว่าอาจไม่ผ่านเพราะพาร์ทอังกฤษรึเปล่าครับเพราะทำได้น้อยสุดและหลายๆพาร์ทอาจมีผิดมากกว่าที่คิดไว้

ส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็น pesonality ครับ
มีหลงๆ ตอบไม่เหมือนเดิมไหมครับ ผมเองลบคำตอบค่อยข้างบ่อย เพราะหลงคำถาม ตระกะความคิดการแก้ไขสถานการณ์ผมนี่ทำ 2 รอบ พยายามทำให้บริษัทเสียผลประโยชน์น้อยที่สุดจากวิธีแก้ปัญหาของเรา ยกตัวอย่างเช่น สถานการณ์วางแผนน้ำท่วม เท่าที่จำได้ผมตอบเป็น ศึกษาข้อมูลน้ำในปีนั้นๆ -> จัดทำแผนและวิธีรับมือเสนอหัวหน้า -> หากเกิดน้ำท่วมแล้ว จะขนย้ายอะไรก่อนหลัง (จ้างบริษัทมาทำระบบระบายน้ำ ซื้อกระสอบทราย ผมไม่ตอบ เพราะใช้เงินโดยเปล่าประโยชน์)
ขอย้ำว่าความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คนอื่นอาจตอบแบบอื่น ผมแชร์ความคิดของผมให้ดูครับ
« Last Edit: 28 December 2015, 12:49:20 +07 by goffio »

Offline Siwaj.vaan

• ประชาชน
ตามความเข้าใจของผม personality มีผ่านกับไม่ผ่านครับ
ผลคืออยู่ใน area ที่ต้องการรึเปล่า
แล้วคำถามมีรีเชคหลายข้อ คือตอบไม่เหมือนกันแบบสุดขั้วอาจจะปิ๋วได้เลย

ส่วน ฟิสิกส์ เลข อังกฤษ ความขู้ทั่วไป น่าจะเปน minimum ไม่ก็ ranking ครับ หรือ minimum แล้วค่อย ranking

ถ้าพาร์ทอื่นผ่านแต่ personality ไม่อยู่ใน area ที่เค้าต้องการ คาดว่าไม่ผ่านครับ

% ของผมที่คิดว่าทำได้ (ไม่นับส่วน personality)
Logic 90
Maths 70
Physics 60
Eng 70
General 70

Offline mooham55

• ประชาชน

Offline Siwaj.vaan

• ประชาชน
ชื่อเต็ม IATA ICAO FAA EASA
Nasa phonetic
CEO PG
อาหารชื่อดังของ PG
Mascot ตัวไหนไม่ใช่ของ PG
เพลงธีมโฆษณลบางกอก เอาทำนองจากเพลงอะไร
Chief pilot ชื่ออะไร
สมุยอยู่จังหวัดไหน
จังหวัดล่าสุดของไทย
ไฟลท์ไหนของ pg บินนานสุด

ตอนนี้นึกได้เท่านี้ครับ