Author Topic: สอบถามเรื่องประวัติอาชญากรรม  (Read 3625 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

empire

• Guest
   ตอนเรียนมหาลัยเคยเป็นเด็กไม่ดีครับ ไปสอบแทนเค้าแล้วโดนจับได้ เป็นการสอบเข้าหน่วยงานแห่งหนึ่ง โดยศาลท่านสั่งให้รอลงอาญาในข้อหาปลอมเอกสาร เพราะตอนสอบผมได้ลงชื่อแทนคนสอบตัวจริงในเอกสารสอบน่ะครับ อยากเป็นนักบินแต่ไม่กล้ายื่นใบสมัครเลย เพราะการบินไทยไม่รับแน่ๆ แต่ที่อยากทราบคือสายการบินเอกชนบางที่เค้าระบุว่า

"เป็นผู้ที่มีความประพฤติดี เรียบร้อย และจะต้องผ่านการตรวจสอบประวัติอาชญากรรม จากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ หากพบว่ามีการบันทึกฐานความผิดไว้ในประวัติอาชญากรรม และความผิดนั้นขัดต่อความปลอดภัยด้านการบิน หรือขัดต่อศีลธรรม จรรยาบรรณของวิชาชีพนักบิน บริษัทฯ ขอสงวนสิทธิ์ในการพิจารณาเพื่อรับเข้าเป็นพนักงาน"

ถ้าเป็นอย่างข้อความข้างต้นนี้ ข้อหาปลอมเอกสารของผมถือว่าขัดต่อความปลอดภัยด้านการบิน หรือขัดต่อศีลธรรม จรรยาบรรณของวิชาชีพนักบินมั๊ยครับ อยากจะลองสอบดูซักครั้งน่ะครับ เรื่องเกิดมานานแล้ว รู้สึกเสียดายมากที่ครั้งนึงเคยทำแบบนั้น  E08 E08

Offline shinji

• Cadet
  • TAA-CoPilot
  • ประชาชน
ไปเช็คที่ สนง. ตำรวจแห่งชาติได้เลยครับ ที่กองทะเบียนประวัติอาชญากร
 นำสำเนาบัตรประชาชนและตัวจริงพร้อมเงิน 100 บาท ไปติดต่อครับ
ใช้เวลาดำเนินการประมาณ 15-30 วันครับ

ถ้าเกิดว่าไม่ได้อยู่ในกรุงเทพ ลองติดต่อสอบถามทางกองดูครับ
ได้ทราบความจริงแน่นอนครับ