Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับชั่วโมงบินเครื่อง Turbofan vs Turboprop หน่อยครับ  (Read 3494 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AlphaBravo

• ประชาชน
คือผมค่อนข้างสับสนเลยอยากขอความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ

การ log ชั่วโมงบิน ระหว่างเครื่องยนต์ Turbofan (โบอิ้ง, แอร์บัส) กับเครื่องยนต์ Turboprop (ATR, King air) แตกต่างกันอย่างไรครับ
ต้องบินเฉพาะเครื่องยนต์ Turbojet / Turbofan เท่านั้นถึงจะได้ชั่วโมงเจ็ทใช่หรือเปล่าครับ ส่วนเครื่อง Turboprop จะได้แค่ชั่วโมงบินใบพัดไม่ต่างกับบินเครื่องใบพัดตอนฝึกบิน DA42, PA34 อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ