Author Topic: อัตราการเต้นหัวใจช้ากว่า 60 ครั้งต่อนาที ปกติมั้ยครับ  (Read 6808 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Bluewing

• ประชาชน
มีใครหัวใจเต้นช้ากว่าปกติบ้างมั้ยครับ เข้าใจว่าคนปกติน่าจะอยู่ราวๆ 60-80 ครั้งต่อนาที

ในภาวะปกติหลังตื่นนอน หัวใจผมเต้นแค่ 50-52 ครั้งต่อนาทีเองครับ ส่วนระหว่างวันก็จะอยู่ราวๆ 55-58 ครั้งต่อนาที วัดยังไงก็ไม่เคยถึง 60 ครั้งสักทีนอกจากตอนออกกำลังกาย

ร่างกายผมปกติดีครับ ไม่มีโรคประจำตัว ความดัน น้ำตาลในเลือด ปกติดี

ออกกำลังกายบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นประจำ ด้วยการวิ่งบนลู่วิ่ง ประมาณ 45 นาทีต่อครั้ง อาทิตย์นึงส่วนใหญ่ก็แค่ 1-3 ครั้ง นานๆจะเกิน 3 ครั้ง

ไม่ดื่มเหล้าสูบบุหรี่

เกรงว่าจะมีปัญหาเวลาไปตรวจเวชศาสตร์ครับ ล่าสุดที่ตรวจ class 1 ไปก็ผ่านอ่ะครับ แต่กราฟ EKG รู้สึกจะรายงานผลอะไรบางอย่างไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับหัวใจเต้นช้ากว่าปกติหรือเปล่า ซึ่งตอนนั้นแพทย์บอกว่าอาจเพราะนอนมาน้อยแต่ไม่ต้องกังวลเพราะเส้นกราฟก็ดูปกติ

มีใครเต้นช้ากว่า 60 bpm บ้างไหมครับ แค่อยากถามเป็นข้อมูลครับ อยากรู้ว่าถ้าเต้นช้ากว่านี่มันปกติหรือเปล่า

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
อัตราเต้นหัวใจของคนเฉลี่ยจะอยู่ที่ 72 ครั้งต่อนาทีขณะพักครับ
60-80 ก็ถือเป็นช่วงปกติที่ยอมรับได้

หัวใจเต้นช้าสำหรับคนที่ออกกำลังกายแบบcardioบ่อยๆเป็นเรื่องปกติด้วยครับ
แล้วคนที่หัวใจเต้นช้าจะเป็นผลดีและอายุยืนมากกว่าคนที่หัวใจเต้นเร็วด้วยซ้ำ
แล้วยิ่งถ้าผลเลือดกับความดันและผลEKGปกติอีก ก็ยิ่งไม่มีอะไรน่ากังวลใจครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ถ้าเกิดจากการออกกำลังกายประเภทออกนานๆ ถือว่าดีครับ อย่างผมไปตรวจร่างกาย ได้ 46 bpm ครับ หมอบอกว่าร่างกายแข็งแรง สบายใจได้ครับ  O02

Offline artnomonman

• ประชาชน
ของผมเต้นแค่ 41 - 50 ครั้งต่อนาทีเองครับ  E21

Offline yorying

• ประชาชน
ของผมเต้นแค่ 41 - 50 ครั้งต่อนาทีเองครับ  E21

แอบเสี่ยงนะคะเนี่ย เกณฑ์ตรวจร่างกาย SPPG2016* ยอมรับได้ที่ที่ 50-100ครั้ง/นาที

* http://career.bangkokair.com/JobAdvertisements/Content?id=49