Author Topic: ขั้นตอนการสอบของสายการบินแอร์เอเชีย  (Read 4918 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline superwow

• ประชาชน
ตามหัวกระทู้เลยครับพี่น้อง

มันมีขั้นตอนการสอบอย่างไรบ้างอ่อครับ

คือผมอ่านกระทู้เก่าๆไล่ดูไม่ค่อยมีของแอร์เอเลยครับ  ส่วนมากเป็นบางกอกร์ และการบินไทย

หลังจากอ่านแล้ว ร้องไห้หนักมากกก E08 O23

คือพวกที่สอบเวชศาสตร์ที่แบบ คุณเลยเยอะๆ เล่ยเกมส์เดินจุด โน้นนี้นั้น และเกมส์อีกมากมาย

ผมสงสัยมากกกก ว่าพี่ๆเตรียมตัวกันยังไงถึงทำกันได้ขนาดนั้น

แบบอันนี้เป็นข้อความที่ผมอ่านมานะครับไม่ได้พิมเอง
.....
6.เดินจุด  อันนี้ผมทำการบ้านมาเยอะครับ เพราะกลัว พอมาเดินจริงๆ ทำใจให้สบายๆครับ มีสติ หมอถามอะไรก็ตอบ คิดเลขก็คิด  คำถามที่ผมโนนะครับ  ทำไมอยากเป็นนักบิน  บ้านอยู่ไหน บ้านเป็นยังไง อายุเท่าไร 24x6=?    24x6x12=?   24x6x12x17=?     คำตอบเมื่อกี้ลบ450   คำตอบเมื่อกี้บวก500  ยิ่งถามยิ่งเคาะเร็วครับ ก็เดินกันไปครับ สติต้องดีครับ พอเลขยากผมก็คิดนาน พอคิดนานหมอจะกดดันอีกครับ ก็อย่าทำหน้าเหวอครับ พยายามพูดครับ อย่าเงียบ อย่าทำหน้าเครียด ที่สำคัญ ถ้าหมอหยุด ก็อย่าเดินนะครับ อันนี้สำคัญมาก   ผมคิดเลขผิดตัวนึงครับ หมอเลยให้วางปากกา แล้วให้คิดใหม่ ก็เลยถูกครับ     
7.Multitask  เป็นเกมขับเครื่องบินครับ โดยบังคับไปยิงจรวดใส่ข้าศึก เวลายิงโดนจะมีคำถามให้เวลา10วินาทีตอบในกระดาษคำตอบครับ มีข้อแม้ว่า จะมีแถบความสูงบอก อย่าเกินแถบความสูงครับ   โจทย์มี 20ข้อ ให้เวลา 10 นาที ผมทำไป 19ข้อครับ   เวลาเล่นอย่าเครียดครับ คำถามที่เจอหลากหลายครับ มีฟังเสียงATCกับเครื่องบินแล้วตอบคำถามด้วย Mazeแบบวันแรกก็มี นับสีในตาราง รูปเครื่องบิน ถามว่ารุ่นอะไร  คิดเลขแบบว่า (13x17)/2=? ครับ
หลังจากสอบเสร็จก็มีแบบทดสอบโรคจิต(อีกแล้ว) หมอก็ชวนคุยครับ หลังจากนี้ก็รอลุ้นครับว่าผลจะออกมาเป็นยังไง
หลังจากนั้นอีกเดือนกว่าๆผลก็ออกครับ ที่ผ่านมาผมบอกเลยว่าผมคิดว่าไม่ได้เพราะ 3conditions พี่ๆเขามักจะบอกว่าต้อง
.......จากคุณ FADEC

คือผมงงมากว่าจิตใจพวกพี่ๆทำด้วยอะไร บวกเลย พร้อมตอบคำถามกันได้ยัง ฝึกกันยังไงนิ  คือผมไม่สามารถทำได้จริง
แค่อ่านยังรู้สึกห่อเ-จุ๋มจิ๋ม-่ยวหัวใจ

เอาล่ะครับเดี๋ยวผมสรุปสิ่งที่ผมอยากถามเป็นข้อๆล่ะกันเนอะเผื่อจะได้ตอบกันง่าย

1.TAA มีรอบการสอบกี่รอบ รอบอะไรบ้าง
2.TAA มีการสอบเทสโหดๆอย่างที่ผมเอาข้อความมาไหมครับ หรือยังมีรอบโหดกว่านี้อีก
3.พี่ๆที่สอบติดนี้ผ่านรอบนี้ไปได้ยังไงหรอครับ  เตรียมตัวกับเกมส์มหาโหดโคตรคนอัจฉริยะได้อย่างไร

คือผมตกใจมากบ่องตรง  นับถือๆพี่ๆทุกคนที่สอบติด และเตรียมตัวสอบอยู่
ปล.ผมพึ่งหัดฝันว่าอยากจะมีปีก ข้อมูลน้อยมากยังไงรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ SXY E47

Offline Bluewing

• ประชาชน
แค่ลองเริ่มต้นฝึกครับ แบบทดสอบเหล่านี้เอาจริงๆมันใช้ทักษะซึ่งแปลว่าฝึกฝนได้ ใครเก่งหน่อยก็อาจฝึกไม่กี่ครั้งก็ทำได้ ใครช้าหน่อยก็ฝึกมากๆฝึกบ่อยๆสุดท้ายก็ทำได้เหมือนกัน ลองฝึกดูครับ ทำซ้ำๆทุกวัน ลองฝึกไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้เอง ใครๆก็ทำได้ คอนเฟิร์ม
แต่บางครั้งทำได้ก็ไม่ได้แปลว่าจะสอบผ่านนะครับอันนี้ต้องแยกประเด็นให้ดี เพราะเวลาคัดเลือกเค้าจะดูหลายๆด้านประกอบกัน ทั้ง knowledge, aptitude, attitude etc.

ส่วนขั้นตอนการสอบ Air Asia เท่าที่ทราบน่าจะมีแค่ 3 พาร์ทนะครับ คือ สอบข้อเขียน สอบสัมภาษณ์ และสอบเวชศาสตร์ (ตรวจร่างกาย+จิตวิทยา)

Offline FLYINGDUDE

• Regular people do Regular things
  • Bangkok-CoPilot
  • ประชาชน
  • Regular people do Regular things
ผมเข้าใจว่าที่เอาข้อความมาด้านบน น่าจะเป็นข้อสอบของ สถาบันเวชศาสตร์การบินครับ ซึ่งปกตินักบินทุกสายต้องสอบครับ อาจมียกเว้นบางกรณี ที่แบ่งไปสอบที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ข้อสอบจะเป็นอีกแบบ ลองหาข้อมูลดูนะครับ เผื่อจะได้เตรียมตัวไว้ก่อนๆ