Author Topic: การลงทุนเรียนCPLเอง คุ้มค่าแค่ไหนครับ มีโอกาสได้งานจริงๆแค่ไหน  (Read 8173 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline scmm

• ประชาชน
คือตอนนี้ผมอายุสามสิบแล้วครับ คิดว่าความสามารถน่าจะเป็นนักบินได้ จิตใจไม่ทราบ ไม่กล้าฟันธง สนใจจะเรียนcpl เพราะคิดถึงรายได้และเป็นความชอบส่วนตัว

แต่ปัญหาคือ สำหรับผมเงินสองสามล้านมันเยอะมากๆๆ ถึงแม้พอจะจ่ายได้แต่ถ้าลงทุนไปแล้วไม่ได้งานนักบิน ก็คือไม่คืนทุน ก็คงไม่ไหว หลายคนพูดถึงแต่ความฝันและทำตามความฝัน แต่ความเป็นจริงมันเอื้อขนาดไหนครับ มีคนบอกว่าcplทุนส่วนตัวมันก็คือของเล่นลูกเศรษฐี จบมาได้ทำงานจริงๆ ได้คืนต้นทุนของคุณพ่อคุณแม่จริงๆน้อยมาก จริงรึเปล่าครับ คนที่เรียนจบแล้วได้งาน ต่างจาก คนที่ไม่ได้งาน licenseขาด เสียเงินไปเปล่าๆอย่างไรครับ ส่วนตัวพร้อมเสี่ยงลงทุน ไม่ใช่ไม่ยอมเสี่ยงเลย แต่คิดว่าถ้าความเสี่ยงสูงมากจริงๆก็คงไม่ไหว มีใครพอทราบภาพรวมไหมครับว่า ทุนส่วนตัวจบcplปีละกี่คน ได้งานจริงๆกี่คนครับ
ขอความเห็นทุกท่านด้วยครับ

Offline AlphaBravo

• ประชาชน
โอกาสมากน้อยขนาดไหนคงตอบยากครับ มันขึ้นอยู่กับตัวเราและปัจจัยภายนอกด้วย ช่วงปีที่แล้วจนกระทั่งปีนี้แต่ละแอร์ไลน์เปิดกันเยอะอยู่ รับไปแต่ละล็อตก็แล้วแต่บริษัท (10-30 คนเฉลี่ยอยู่ประมาณนี้) ถ้าสอบผ่านก็คือได้ทุนคืน แต่ถ้าไม่ผ่าน ก็คือตกอยู่ในสถานะคนตกงานกันต่อไป ซึ่งทุกวันนี้ผมเป็นอย่างหลัง แต่ก็ไม่ท้อตราบใดที่ยังมีเปิดให้สอบ กังวลแต่ว่าที่นั่งอาจเหลือจำกัดพอสมควรเพราะที่ผ่านมาแต่ละที่เปิดรับไปหลายรอบ แถมช่วงที่ผ่านมากระแสเรียนทุนส่วนตัวแรงมากซึ่งก็หมายความว่านักบินจบใหม่ภายในปีสองปีนี้จะเพิ่มมากขึ้นอีกเยอะพอสมควร

แต่ถ้าใจรักและมั่นใจในศักยภาพตัวเอง ถ้าไม่ได้ไปกู้ยืมใครมาและพร้อมเสี่ยงก็ลุยเลย จังหวะชีวิตคนเรามันไม่แน่ไม่นอน บางคนจบมาได้งานเลยก็เห็นมาแล้ว

Offline scmm

• ประชาชน
ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้คุณalphabravoนะครับ
ว่าแต่คุณalphaจบมานานยังครับ แล้วระหว่างรองานนี้ทำอะไรครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
โอกาสเยอะนะครับ ถ้ามองกันตรงๆ จังหวะนี้แหล่ะโอกาสทองเลย เพราะไทยเราโดนใบแดง น่าจะใช้เวลาแก้ไขอีกสักพัก พอแก้ไขเสร็จ จะมีสายการบินเปิดใหม่ หรือขยายอีกเพียบแน่ๆเลยครับ เราก็เรียนจบมาพอดี อย่งมากก็เก็บชั่วโมงรอไปสัก 1-2 ปี น่าจะบูมไปอีก 2-3 ปี จากนั้นก็เข้าสู่สภาวะปกติ หรืออาจมีสายการบินทยอยเจ๊ง เนื่องจากการแข่งขัน

ดังนั้น ถ้าอยากเรียน ก็รีบเถอะครับ เดี๋ยวแก้ใบแดงได้แล้ว จะไม่ทันขบวน

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
https://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ

ผมชอบคลิปนี้มากๆครับ

นาทีที่ 3:10 เป็นต้นไปครับ ไปฟังให้ซึมซับ แล้วลงมือ"ทำ"นะครับ
คุณเลือกที่จะเป็น 0 หรือ 1 ล่ะครับ?

อยากสำเร็จก็ต้องอดทนมากกว่าคนอื่น ก็ต้องพยายาม ก็ต้องกล้าเสี่ยง ใจสู้หรือเปล่า ไหวไหมบอกมา?

ปล.รุ่นพี่ผมเค้ากู้เงินไปเรียน ปัจจุบันชีวิตแฮปปี้ได้บินสมใจ มันไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว สถิติการรับมันเป็นข้อมูลในอดีตของคนอ่ืนๆเขา คุณต่างหากที่ต้องเขียนสถิติของตัวเองขึ้นมา พยายามเข้าครับ อย่ารอช้า

Offline Aviator_B

• ประชาชน
ผมว่า ถ้าคิดว่าทำได้สอบ class 1 ผ่าน และมีเงินเรียน ก็เรียนเถอะครับ โอกาสได้งานมีอยู่แล้วครับ ผมว่าโอกาสตกงานน้อยนะ ณ ตอนนี้ครับ

Offline FLYINGDUDE

• Regular people do Regular things
  • Bangkok-CoPilot
  • ประชาชน
  • Regular people do Regular things
จบมาแล้ว มาทำงานเป็นครูการบินก็น่าสนใจนะครับ รายได้ดีพอประมาณ ลองศึกษาดูนะครับ
สู้ๆครับ
 O18

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
ลองดูครับ ก็เป็นอีกหนทางหนึ่ง

ส่วนใหญ่จะปัญหาที่ติดจะมีอยู่ 2 อย่าง เรื่อง กู้ไม่ผ่าน กับ สอบ  class 1 ไม่ผ่านน่ะครับ