Author Topic: ถ้าเรียน CPL จบแล้วต่อคอร์สครูการบินเลยดีมั้ยคะ  (Read 6706 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kanon

• ประชาชน
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ  O07

ขออนุญาตรบกวนนิดนึงนะคะ
เรื่องมีอยู่ว่า เรากำลังตัดสินใจที่จะเรียนหลักสูตร CPL ที่ตปท.ค่ะ
ทีนี้มีอยู่โรงเรียนหนึ่งในหลักสูตรปกติได้รวมคอร์ส Certified Flight Instructor Rating, Certified Flight Instructor Instrument Rating และ Multi-Engine Instructor ไว้ในหลักสูตรด้วย

เลยอยากรบกวนถามทุกท่านในนี้ค่ะว่า จำเป็นมั้ยคะ หรือเรียนแล้วจะมีประโยชน์หลังจากกลับมาที่เมืองไทยมั้ยคะ
เพราะตามที่เราเข้าใจ ครูการบินในไทยส่วนใหญ่จะรับแต่ครูที่มีชม.บินประมาณ 1,000-1,500 ถูกต้องมั้ยคะ
และสมมติว่าเรียนจบที่ประเทศนั้น แล้วสมัครงานเป็นครูการบินที่ประเทศนั้น เราคิดว่าเค้าน่าจะพิจารณาพลเมืองเค้าก่อนอยู่ดี

แต่อีกใจก็ลังเลว่าควรเรียนดีมั้ย เพราะไหนๆก็ไปแล้วน่ะค่ะ

ต้องขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่า ^^

Offline Bluewing

• ประชาชน
ถ้าเรียนต่อ CFI เรียนแล้วการันตีงานหลังเรียนจบก็ดีแน่ๆครับ ได้ชั่วโมง ได้ประสบการณ์ แถมได้เงินด้วย
แต่ปัญหาคือ ส่วนใหญ่เค้าจะไม่การันตีงานนอกเสียจากperformanceดีถึงระดับที่น่าพอใจ ไม่ว่าจะเรื่องความรู้ ทักษะการบิน รวมถึงภาษาก็ต้องดีถึงระดับที่สามารถสื่อสารถ่ายทอดความรู้ไปสู่นักเรียนได้อย่างคล่องแคล่ว ถ้า meet requirements ตามนี้โรงเรียนเค้าถึงจะออกเวิร์คเพอร์มิตให้ทำงานรับเงินได้ตามกฎหมาย

ส่วนตัวแนะนำว่าเรียนแค่CPLไปก่อน หลังจากจบแล้วถ้ายังอยากเรียน CFI ต่อจริงๆ ค่อยมาดูอีกทีว่าโอกาสเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนก็ยังไม่สาย

• ประชาชน
ขอบคุณคุณ Bluewing มากๆค่ะ  O07
ถ้างั้นเราจะลงเรียนเฉพาะ CPL ไปก่อนนะคะ
ขอบคุณอีกครั้งค่า ^^

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
บางสถาบันในไทยก็รับครูการบินที่เพิ่งจบ CPL ใหม่ที่มีชั่วโมงบิน 200 กว่าๆครับ  แต่อาจจะมีติดสัญญากี่ปีก็ว่ากันไป   ส่วนของที่ ตปท จบแล้วเป็น CFI ได้ไหม  อย่าลืมดูเรื่อง visa ด้วยนะว่าเป็นแบบไหน  ทำงานเป็น CFI ได้ไหม?

ปล. อย่าลืมเผื่อเวลาเผื่อค่าใช้จ่ายไว้ convert license นะครับ

• ประชาชน
ขอบคุณคุณ SKYWOLF มากๆเลยนะคะ ^^ (มาตอบช้าไปนิ๊ด ขอโทษด้วยนะคะ)
เราเพิ่งรู้ว่าในไทยรับนักบินจบใหม่เป็นครูด้วย แต่การแข่งขันคงสูงน่าดูเลย  O23

Offline eetsu

• ประชาชน
ถ้าตั้งใจจะบินในไทย แนะนำให้เรียนในไทยดีกว่านะครับ ได้ทั้งความสะดวก คอนเน็คชั่น มาตรฐานเดียวกัน และไม่พลาดข่าวสารด้วย (จะบอกว่าเมืองนอกบางโรงเรียนบินบนสนามบินหญ้านะครับ ไม่ใช่จะดีทุกที่)