Author Topic: อยากสอบถาม คนที่ผ่านรอบแรก sp taa2015 ว่ามีคะแนน TOEIC กันเท่าไหร่บ้างครับ  (Read 5766 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
คือ ผมอยากทราบไว้เพื่อเป็นเกณฑ์ เตรียมตัวในปีหน้าครับ ผม จะดีมากๆเลยนะครับถ้าจะช่วย แยกคะแนนด้วย ว่า part ฟัง กับ part อ่าน คะแนนแบ่งออกเป็นเท่าไหร่บ้างครับจากคะแนนรวม ขอบพระคุณครับ  O07

Offline sinusoal

• ประชาชน
รอคนมาตอบเช่นกันครับ ผมว่าคนสอบติดปีนี้ภาษาอังกฤษคงเทพมากครับ ให้เดาศัพท์เยอะและมีตอบผิดติดลบด้วยครับ

Offline MIT

• ประชาชน
เท่าท่ีถามมานะครับ มีตั้งแต่ TOEIC670ข้ึนไปจน 9ปลายๆ(เก่งมากๆ)กระจายๆกันไปครับ
ผมก็สอบปีนี้ครับ ส่วนของผมได้ 805ครับ........

ตามความเห็นส่วนตัว(ล้วนๆ).......ถ้าจะเตรียมตัว... O11

TOEIC กับ Eng Part-TAA2015 เน้ือหาไม่ค่อยไปในแนวทางเดียวกันซักเท่าไร
ไม่ควรถือTOEIC เป็นเกณฑ์ซีเรียสนะครับ TOEICบทความเราเดาทางและศัพท์ได้เลยว่าจะออกอะไรบ้างเร่ืองวนๆซ้ําๆ
โรงแรม สมัครงาน สนามบิน จดหมาย ฯลฯ และTOEICสอบก่ีครั้งก็ได้ ถ้าใจถึง(กล้าควัก)
ไปลุ้นบางชุดอาจง่ายหรือยากสําหรับเราก็ไม่เหมือนกัน ต่างกรรมต่างวาระ แต่ก็มาตรฐานใกล้เคียงกัน เลยไม่ค่อยอยากให้ถือเป็น
เกณฑ์จริงจัง คนได้Toeic650 ก็อาจทําEng TAAได้ก็ได้ แต่ความน่าจะเป็นอาจน้อยกว่าคนท่ีได้Toeicสูงๆ (ตามความคิดของผมนะ)
        Eng TAAค่อนข้างจะยากกว่า Reading มีหลายเร่ืองๆ เช่น การแพทย์ การประกันภัย
ห้างสรรพสินค้า สวนสัตว์สรรพสัตว์กับมนุษย์55 เร่ืองกฎหมาย การอาหาร เร่ืองคุณสมบัตินักบิน
ชีวิตมนุษย์ในเหตุการณ์พิเศษๆต่างๆ ฯลฯ แต่เน้ือหาจะผสมๆกัน
จะต้องอ่านและเข้าใจในเน้ือเร่ืองและเข้าใจความรู้สึกตัวละครหรือของผู้เขียนได้ (กรณีชุดยากๆนะครับ)
ชุดง่ายก็มีนะครับ(แต่มีแค่20ข้อ555 O12) อ่านโจทย์แล้วหาคําตอบได้ทันที
Complete Sen. ก็ยากซะส่วนใหญ่ ไม่มีหมู คําศัพท์ไม่ยากครับ แต่แค่แปลไม่ออก55 ซะส่วนใหญ่
ลองฝึกท่องศัพท์ TOEFL IBT จะช่วยได้!!!! Grammar แทบไม่ต้องใช้
โดยรวมถือว่ายาก ถ้าอยากทําครบ100ข้อ เพราะเวลามีน้อยครับ ม่ันใจบ้างก็น่าเส่ียงตอบ ไม่ม่ันใจมากต้องเว้นว่างบ้าง ถ้าไม่ตอบเลยก็แต้มไม่ข้ึน และสอบตอนบ่าย สมองและร่างกายอ่อนล้าจากช่วงเช้าไปแล้ว  O19

ราตรีนี้ยังอีกยาวไกล สู้ต่อไปด้วยกันนะครับ - สอบนักบิน 306-
« Last Edit: 07 August 2015, 20:47:41 +07 by MIT »