Author Topic: สอบถามข้อสงสัยเกี่ยวกับการบินหลายๆอย่างครับ  (Read 3423 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline yoyo123a

• ประชาชน
เพิ่งสมัครบอร์ดครับ เพราะข้อสงสัยล้วนๆเลยครับ ยังไงก็ขอแนะนำตัวในกระทู้นี้ไปด้วยเลยละกันนะครับ
ผมชื่อโยโย่นะครับ อายุ 20 ปี เรียน SBAC คณะคอมพิวเตอร์กราฟิก อนาคตอยากมีอากาศยานส่วนตัวสักลำครับ และลึกๆก็อยากเป็นนักบินพาณิชย์ด้วยครับผม

คำถามมีอยู่ว่า

1.ถ้าอยากเรียนเป็นนักบิน จบปวส.คอมฯกราฟิกแล้วสามารถไปสมัครเรียนการบินได้เลยไหมครับ หรือต้องเรียนอะไรเพิ่มก่อนไหมครับ

2.อากาศยานลำแรกที่คิดว่าพอจะซื้อได้ในอนาคต (อีกสัก5-10ปี) ก็มี Cessna TTX, Robinson R44-II

3.ถ้าสมมุติว่าถึงตอนนั้นแล้วอยากจะซื้อ ฮ. Robinson R44 จะต้องซื้อในนามนิติบุคคล แล้วที่บ้านเป็นห้างหุ้นส่วนผลิดพวกเสื้อผ้ากางเกงอยู่แล้ว สามารถจดทะเบียน ฮ.ได้เลยไหมครับ มีข้อจำกัดอะไรไหมครับ

4.ค่าจอด ฮ.หรือเครื่องบิน.2ลำที่ว่านี้เขาคิดกันอย่างไรครับ เป็นชั่วโมง เป็นวัน หรือเหมารายเดือน,รายปีครับ

5.ในการเดินทางแต่ละครั้งต้องแจ้งทางสนามบินต้นทางและปลายทางให้ทราบก่อนเป็นเวลาเท่าใดครับ แล้วถ้าเกิดว่ามีกรณีฉุกเฉิน เช่นคนที่บ้านประสบอุบัติเหตุช่วงเที่ยงคืนที่โคราช ไม่มีเที่ยวบินไปถึง จะขับเครื่องบินไปเอง สามารถบินไปได้เลยไหมครับ

6.สำหรับเฮลิคอปเตอร์ ถ้าจะทำการลงจอดในจุดที่ใกล้ๆกัน เช่น จากดาดฟ้าโรงพยาบาลราชวิถี ไปยังดาดฟ้าห้างเกษรพลาซ่า หรือจากสถานีสื่อสารบนภูกระดึง ไปยังจุดพักแรมที่อยู่ใกล้กัน จะต้องแจ้งก่อนเดินทาง หรือแจ้งตอนที่จะย้ายจุดครับ

7.หากเราพาเพื่อนหรือคนในครอบครัวนั่งเครื่องบินไปด้วย แปลว่าเราต้องเป็นนักบินพาณิชย์เท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือนักบินส่วนบุคคลก็สามารถโดยสารไปได้ ถ้าเป็นเครื่องบินส่วนตัว

8.ในการบินถ่ายภาพด้วยเฮลิคอปเตอร์ ถ้าเราจะใช้เพดานบินต่ำในเขตเมือง จะต้องทำเรื่องอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

9.หากจะบินข้ามประเทศด้วยเครื่องบินส่วนตัว จะต้องติดต่อทำเรื่องอะไรกับประเทศปลายทางบ้างครับ แล้วต้องผ่านตม.หรือเปล่าครับ

10.ถ้าเกิดว่าเรามีอากาศยานส่วนตัวเป็นAW609 ซึ่งสามารถลอยตัวในอากาศได้เหมือนฮ. และบินได้แบบเครื่องบิน จะต้องถือใบอนุญาติของฮ.หรือเครื่องบินครับ หรือว่าต้องใช้ทั้ง2แบบ

11.ถ้าในกรณีมีเด็กเดินทางด้วย (เป็นเด็กเล็กอายุประมาณ2-5ปี) แล้วเครื่องบินTTX ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับเด็ก จะสามารถพาเด็กไปได้ไหมครับ (นั่งด้านหลังกับผู้ปกครอง)

12.หากผมเริ่มเรียนเป็นนักบินตอนอายุ 25-30 ปี จะสามารถเรียนได้ไหมครับ แล้วจะใช้เวลานานไหมครับหากวันนึงคิดจะไปเป็นนักบินของสายการบิน (จนถึงเป็นกัปตัน)

13.นอกจากโรงเรียนการบินพลเรือน กับโรงเรียนการบินกรุงเทพแล้ว มีที่ไหนที่สามารถเรียนการบินได้อีกบ้างครับ

14.หากเกิดน้ำท่วมใหญ่ แล้วต้องการใช้ ฮ.เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย ฮ.รุ่นเล็กอย่าง R44 สามารถช่วยเหลือคนในด้านใดได้บ้างครับ

15.น้ำมันเชื้อเพลิงสามารถเหลือค้างถังได้ไหมครับ หรือว่าบินเสร็จแล้วหากเหลือต้องถ่ายออก แล้วถ้าต้องถ่ายออก สามารถเอาไปใช้ต่อได้ไหมครับ เช่น เติมรถเก๋ง หรือขายต่อให้กับขารถซิ่งที่ต้องการออกเทนสูงๆ

16.การสร้างแท่นจอด ฮ.ไว้ที่บริเวณบ้าน จะต้องมีข้อกำหนดอะไรบ้างครับ (เบื้องต้นมีที่ดินขนาดสองไร่เศษๆอยู่บริเวณข้างหมู่บ้าน แต่ใกล้ๆกันมีตึกแถวสูง 4 ชั้นอยู่ประมาณ 6 คูหา)

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
http://www.terrafugia.com/tf-x
ถ้ามีเวลาอีก10ปีแล้วดูน่าจะมีทุนทรัพย์พอสมควรก็รอจัดตัวนี้ดีกว่าครับ
บินโดยที่ไม่มีการเก็บเงินคนที่นั่งโดยสารใช้ใบอนุญาตส่วนบุคคลได้ครับ