Author Topic: ขอเชิญรุ่นพี่ QP และผู้รู้กระทู้นี้หน่อยครับ  (Read 7521 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Navinior

• ประชาชน
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ส่องเว็บนี้มานาน วันนี้อดใจไม่ไหวเลยอยากถามเองบ้าง
ตอนนี้ผมตัดสินใจอย่างแน่ชัดแล้วครับว่าจะเรียนทุนส่วนตัว
ส่งใบสมัครกับ IAC ไปครับ(มีพี่นักบินแนะนำมา แต่พี่เค้าทุนสายการบิน)ตอนนี้รอตรวจเวชศาสตร์การบิน
แต่สิ่งที่ผมจะถามคือ ตอนนี้ผมลังเลในสถาบันที่จะไปเรียนครับ
รู้สึกว่า IAC อยู่ไกลไปครับ(บ้านอยู่ภาคใต้) แต่ก็ไม่ได้เอามาเป็นส่วนหลักในการตัดสินใจนะครับ
อีกที่นึงที่สนใจคือ BAC เพราะชื่อเสียงที่ผ่านมา และมีเรียนแบบพาร์ทไทม์ (ผมมีธุระส่วนตัวต้องทำที่บ้านอ่ะครับสัปดาห์ละครั้ง บางสัปดาห์ก็ไม่มี)
อยากรู้ว่า สถาบัน มีผลมากน้อยแค่ไหนเวลาสมัครงาน
พี่ๆจบจากสถาบันไหนกันมาบ้างครับ แล้วแต่ละสถาบันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร
อยากให้พี่ๆที่จบมาจากที่นั้นๆเล่าให้ฟังหน่อยครับ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
« Last Edit: 13 July 2015, 14:54:32 +07 by Navinior »

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ไม่ได้จบไทยครับ แต่ขอตอบ

สถาบันไม่มีผลหรอกครับ

เรียนที่ไหนก็เหมือนๆ กัน

O02 O02

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
เรียนในไทยครับ

เหมือนเรียน มหาวิทยาลัยล่ะครับ
จบ จุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล เกษตร เอแบค ราม ราชภัฏ
มาก็ ปริญญาเหมือนกัน

ใช้สมัครงานได้เหมือนกัน ศักดิ์และสิทธิ์พอๆกัน ยกเว้น รร จะเจ๊งไปก่อนจะเรียนจบ
เรื่องได้งานขึ้นอยู่กับความขวนขวายของแต่ล่ะคนครับ

อยู่ที่ว่าอยากเอาบรรยากาศตอนเรียนแบบไหน  สถานที่ต่างกัน ได้ประสบการณ์แต่ล่ะที่ไม่เหมือนกันครับ
« Last Edit: 17 July 2015, 13:14:15 +07 by dekappy »

Offline dioz

• TG SP 2014
  • ประชาชน
เคยได้ยินว่าบ้างที่ไม่รับ part time นะคับ

ละก้อหลักสูตร IAC เป็น MPL รึเปล่าไม่เเน่ใจ (บางสายการบิน)รับเเต่หลักสูตร CPL คับ

ถ้ายังไงแนะนำศึกษาให้ดีก่อนนะคับ

• ประชาชน

Offline boii

• ประชาชน
ละก้อหลักสูตร IAC เป็น MPL รึเปล่าไม่เเน่ใจ (บางสายการบิน)รับเเต่หลักสูตร CPL คับ

ถ้ายังไงแนะนำศึกษาให้ดีก่อนนะคับ

IAC มีหลักสูตร CPL/ME/IR , PPL เหมือน โรงเรียนอื่นๆแหละครับ  ส่วน MPL เป็นหลักสูตรของ TFTA ของ TG แล้วส่งมาเรียนที่ IAC ครับ (MPL มีทั้งทุนของ TG และ WE ครับ )  ส้วนถ้าใครอย่างเรียน MPL ก็ติดต่อ TFTA เลยนะครับ ค่าเรียนก็ 4.4 ล้านเองงงงงงงงง 

ส่วนเรียนที่ไหนนั้นไม่สำคัญครับ เพราะทุกๆโรงเรียนเดี๋ยวนี้ มี "ศักดิ๋" และ "เกียรติ" เหมือนกัน และ การเรียนการสอนที่คล้ายๆ กัน ทุกๆโรงเรียนมีเป้าหมายเดียวกันคือ สร้างนักบินให้มีความมืออาชีพมากที่สุดและมีคุณภาพที่สุด และอีกอย่างที่แตกต่างกัน ก็มีเพียงสังคมและสิ่งแวดล้อมมากกว่าครับ อยู่ที่ผู้เรียนชอบแบบไหน

ส่วนตัวผมแนะนำ "ถ้าเป็นไปได้" เข้าไปดูการเรียนการสอน การเป็นอยู่ของโรงเรียนจะดีที่สุดครับ เพราะเราจะต้องเรียนและใช้ชีวิตอยู่เป็นปี (จะจ่าย 2 ล้านกว่าๆ ทั้งทีก็ต้องเลือกให้ดีหน่อย)

ปล.ผมกำลังเรียนอยู่หน่ะครับ หากมีอะไรผิดพลาดขออภัยครับ
ปล2.ถ้าเป็นไปได้ศึกษาและหาข้อมูลเชิงลึกโรงเรียนนั้นๆด้วยก็ดีหน่ะครับ เผื่อจะช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ :)

• ประชาชน

IAC มีหลักสูตร CPL/ME/IR , PPL เหมือน โรงเรียนอื่นๆแหละครับ  ส่วน MPL เป็นหลักสูตรของ TFTA ของ TG แล้วส่งมาเรียนที่ IAC ครับ (MPL มีทั้งทุนของ TG และ WE ครับ )  ส้วนถ้าใครอย่างเรียน MPL ก็ติดต่อ TFTA เลยนะครับ ค่าเรียนก็ 4.4 ล้านเองงงงงงงงง 

ส่วนเรียนที่ไหนนั้นไม่สำคัญครับ เพราะทุกๆโรงเรียนเดี๋ยวนี้ มี "ศักดิ๋" และ "เกียรติ" เหมือนกัน และ การเรียนการสอนที่คล้ายๆ กัน ทุกๆโรงเรียนมีเป้าหมายเดียวกันคือ สร้างนักบินให้มีความมืออาชีพมากที่สุดและมีคุณภาพที่สุด และอีกอย่างที่แตกต่างกัน ก็มีเพียงสังคมและสิ่งแวดล้อมมากกว่าครับ อยู่ที่ผู้เรียนชอบแบบไหน

ส่วนตัวผมแนะนำ "ถ้าเป็นไปได้" เข้าไปดูการเรียนการสอน การเป็นอยู่ของโรงเรียนจะดีที่สุดครับ เพราะเราจะต้องเรียนและใช้ชีวิตอยู่เป็นปี (จะจ่าย 2 ล้านกว่าๆ ทั้งทีก็ต้องเลือกให้ดีหน่อย)

ปล.ผมกำลังเรียนอยู่หน่ะครับ หากมีอะไรผิดพลาดขออภัยครับ
ปล2.ถ้าเป็นไปได้ศึกษาและหาข้อมูลเชิงลึกโรงเรียนนั้นๆด้วยก็ดีหน่ะครับ เผื่อจะช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ :)

รบกวนถามหน่อยได้มั้ยครับว่าตอนนี้เรียนอยู่ที่ไหนหรอครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ผมเห็นต่างนะครับ โรงเรียนการบินก็เป็นหลักประกันหนึ่ง นอกจากความขยันส่วนตัว ก็เรื่องรุ่นพี่รุ่นน้องครับ ลองถามหลายๆท่านดูครับ