Author Topic: สวัสดีครับ แนะนำตัวครับผม จากเด็กสายศิลป์ ภาษา  (Read 5467 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Gainz

• ประชาชน
สวัสดีครับทุกๆท่านในบอร์ด แห่งนี้ ผมชื่อ เก่ง อายุ 27 เรียนสายศิลป์ภาษา มหาวิทยาลัยก็ต่อบริหารธุรกิจ

มีความฝันอยากเป็นนักบิน อยากลองสู้เพื่อไขว่ขว้ามันมาซักตั้ง!!!

ด้วยความที่ระดับ เลขและ ฟิสิกซ์ในสมองต้องเรียกได้ว่า ไม่มีอะไรเลย!!!! - นักบิน 305-

อยากขอคำแนะนำพี่ๆทุกท่าน โดยเฉพาะพี่ๆที่จบสายศิลป์มา มีคำแนะ วิธีหาความรู้ หรือชีทต่างๆมั้ยครับ

(ผมได้ลงเรียนพิเศษที่ PCAT ไปแล้วและเจอคาบที่อาจารย์ท่านทบทวนเลข ม.ต้น-ม.ปลายมา บอกตรงๆ ทำไม่ได้เลยครับ ลืมไปหมด  O22)

ขอบคุณครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
สวัสดีครับ ผมชื่อ อาม อายุ 27 ปี เรียนสายศิลป์เหมือนกัน มหาวิทยาลัยก็เรียนบัญชี

ไม่เคยมีความฝันอยากเป็นนักบินมาตั้งแต่แรก ... แต่สุดท้ายก็ได้เป็นนักบินครับ

เลข ฟิสิกส์ ไม่ต้องพูดถึงครับ ติดลบทีเดียว

คำแนะนำผมคือไปซื้อหนังสือมาอ่านเนื้อหา และ "ทำแบบฝึกหัด" ครับ

ทำทุกวัน วันละสิบข้อ ติดต่อกันสักสามเดือน คล่องเองครับ

เรียนพิเศษไม่ค่อยแนะนำครับ เพราะเราๆ เลยวัยเรียนพิเศษกันแล้ว

O02

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
อืม ค่อยๆทำตามที่น้อง ImpromptuWitz ว่าก็น่าจะดีนะครับ ถ้าทำได้ทุกวัน พี่ว่าไม่ใช่แค่ทำเลข ฟิสิกส์ได้ แต่พี่ว่าสอบได้ด้วยแน่ๆครับ คนเรา ถ้ามีวินัยเสียอย่าง ทำอะไรก็สำเร็จครับ สู้ๆ

Offline s_watchanon

• ประชาชน
ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ คือเอาจริงๆตอนนี้ผมโง่ขนาดถอดรูทไม่เป็น

พวกสัญลักษณ์ พาย เดลต้า อะไรพวกนี้เด้งมาแล้วงงมากๆ

เห็นพี่ๆบางคนแนะนำให้ไปจ้างครูสอนพิเศษให้ติวตัวต่อตัว

บ้างก็บอกว่าให้อ่านหนังสือทำแบบฝึกหัดเยอะๆ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าหนังสือเล่นไหนดี

ไปเปิดดูหนังสือคู่มือคณิตและฟิสิกในร้านหนังสือดูก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรๆดีขึ้นเลย

อ้อ ผมจบสายศิลภาษาจีนและต่อเอแบคครับ ดังนั้นชีวิตผมไม่ได้คุ้นเคยกับเลขตั้งแต่จำความได้แล้วครับ

ผมยังพอจะมีทางมั้ยครับ พี่ๆที่เคยผ่านช่วงนี้มาแล้วรบกวนแนะนำหน่อยนะครับผม
E08  O22

Offline paritp

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ คือเอาจริงๆตอนนี้ผมโง่ขนาดถอดรูทไม่เป็น

พวกสัญลักษณ์ พาย เดลต้า อะไรพวกนี้เด้งมาแล้วงงมากๆ

เห็นพี่ๆบางคนแนะนำให้ไปจ้างครูสอนพิเศษให้ติวตัวต่อตัว

บ้างก็บอกว่าให้อ่านหนังสือทำแบบฝึกหัดเยอะๆ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าหนังสือเล่นไหนดี

ไปเปิดดูหนังสือคู่มือคณิตและฟิสิกในร้านหนังสือดูก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรๆดีขึ้นเลย

อ้อ ผมจบสายศิลภาษาจีนและต่อเอแบคครับ ดังนั้นชีวิตผมไม่ได้คุ้นเคยกับเลขตั้งแต่จำความได้แล้วครับ

ผมยังพอจะมีทางมั้ยครับ พี่ๆที่เคยผ่านช่วงนี้มาแล้วรบกวนแนะนำหน่อยนะครับผม
E08  O22

ผมเองเรียนสายวิทย์มาครับ แต่ก็กล้าพูดว่าจบมาไม่ได้มีความรู้ทางด้านคณิตและฟิสิกส์เลยจริงๆ เพราะไม่เข้าเรียน ทำตัวเกเร
แต่พอจะสอบจริงๆ ผมก็ตั้งใจนะ หาหนังสืออ่านเองคนเดียว แต่พยายามอ่านยังไงมันก็ไม่เข้าหัวยังไงก็ไม่เข้าใจ เปิดดูยูทูปก็ค่อยๆขยับความรู้มาหน่อยๆ แต่บังเอิญได้เพื่อนร่วมทางดีครับ เพื่อนที่จะสอบด้วยกัน ช่วยแชร์ในสิ่งที่เราขาด และเราไปเติมไปสิ่งที่เค้าขาด ผมว่านี่แหละ ไปด้วยกัน ไปได้ไกล เอาใจช่วยครับ