Author Topic: ไปเป็น EXPAT  (Read 4927 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Amata

• ประชาชน
เดี๋ยวนี้ชาว Expat รายรับเท่าไหร่ ยังไง กันแล้วบ้างคับ ทั้งทาง Asia และ Middle east ผ่าน Agent และ/หรือเป็น employee เลย สมัยแรกๆได้กันสามปลายๆ-สี่นิดๆ เดี๋ยวนี้เอกชนบ้านเรากัปตันก็ล่อไปสามกว่าแล้ว คาดว่าสายนอกน่าจะได้เพิ่มกันพอสมควร และก็ ตลาด NArrow-body พอจะมีช่องทางบ้างมั้ยคับ ใครพอรู้อัพเดทกันฟังโดยรวมๆทีคับ ไว้เป็นข้อมูล

...เอ แต่คงมีข้อเสียอยู่บ้าง เห็นบางคนไปอยู่ไม่นาน กลับมาซะงั้น

อยากให้ Saknid มีข้อมูลหลายๆด้านครับ ตั้งแต่สอบเข้ายันลาออกไปเป็น Expat เลย

Offline JackTheRippeR

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
มันมีหลาย agencyครับ บางแห่งก็รับตรง บางแห่งจ้างผ่าน agency
ในgoogle หาได้ง่ายๆครับ
ส่วน qualification นั้นก็ น้อยสุดที่เห็นก็น่าจะเป็น KE มั้งครับ ไม่ได้ติดตามมานานแล้ว ซึ่งต้องมี Jet hours 1,500 ขึ้นไป
และเสียค่าเทรนให้ตรงแบบเอง