Author Topic: เพื่อความสบายใจของทุกคน  (Read 9355 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline คนอยากรู้

• ประชาชน
แต่ก่อน กบท.เวลารับสมัครนักบิน ทั้งSP QP จะประกาศรายชื่อ นามสกุล และหมายเลขประจำตัวสอบ ของผู้มีสิทธิ์เข้าสอบแต่ละรอบ ตั้งแต่รอบแรก จนถึง Final result ลงในเวบอย่างเปิดเผย

แต่ระยะหลังๆ ไม่มีประกาศรายชื่อ แต่ให้ตรวจสอบแต่เฉพาะของตัวเอง โดยต้องใส่เลขบัตรประชาชน และเลขประจำตัวสอบ
 จริงอยู่ว่า หลายหน่วยงานเขาก็ใช้วิธีนี้

แต่จขกท.มีความเห็นว่า แบบเดิมดูโปร่งใส สำหรับทุกๆคน ทั้งผู้ที่ผ่านและผู้ที่ไม่ผ่านการสอบของแต่ละรอบ

ถ้าเป็นสายการบินเอกชน ก็จะไม่ติดใจ จะใช้วิธีไหนก็ย่อมทำได้

แต่กบท.เป็นหน่วยงานของรัฐ อยู่ภายใต้พรบ.ข้อมูลข่าวสาร จึงควรจะทำแบบเดิมมากกว่า เพื่อจะได้ไม่ถูกครหาโดยไม่จำเป็น

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
เขาคงจะมีเหตุผลที่เรายังไม่รู้ก้อได้ครับ ให้รู้เฉพาะคนที่อยากรู้ พรบ.ข้อมูลข่าวสารใช่จะต้องเปิดเผยหมดนะครับ ลองศึกษาดูดีๆ

Offline JMIN

• ประชาชน
ขอตอบนะครับ

เมื่อก่อนประกาศเปน PDF Attached File ขึ้นหน้าเวปใช่มั้ยครับ เหมือนเราดู A4

ทีนี้พอมาปี 2014 ต้องกรอกเลขบัตร ปชช แล้วเลขประจำตัวสอบ เอาจิงๆ ขึ้นตอนทุกอย่างโปร่งใสเหมือนเดิมครับ เจ้าหน้าที่ก็ลอกข้อมูลจาก A4 แบบเดิมนั้นแหละครับมาลงเวป ที่จริงก็ข้อดีคือสามารถเก็บเป็น Database เจ้าหน้าที่จะเรียกดูตอนไหนก็ง่าย

ยืนยันครับว่าโปร่งใส ไม่ต้องกังวล เพราะสุดท้ายแล้วผู้ที่ผ่านการคัดเลือกต้องมาจากโปรเฟสเซอร์เท่านั้นครับ มันจะมีผลเรื่องค่าประกันภัยด้วยครับ ทางทีจีไม่มีตุกติกแน่นอนครับ เพราะสมมติในกรณีถ้าเกิดเหตุใดใดขึ้นมา แล้วทางประกันภัยสืบว่านักบินไม่ใช่คนที่ทาง SIAP คัดเลือก ทีจีโดนอว่มนะครับ มันไม่เกี่ยวว่าจะเป็นรัฐ หรือ พรบ.ข่าวสาร ครับ O10

Offline Sarakishiki

• ประชาชน
สู้ๆกันทุกคนเลยนะครับ

Offline chadpong

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ประเด็นเรื่องความโปร่งใส จริงๆ ผลสอบที่ประกาศออกมา จะเอามาจากเอกสารที่มีลายเซ็นรับรองของ Professor อีกทีครับ แต่ที่ต้องให้กรอกเลขรหัสผู้เข้าสอบ และเลขบัตรประชาชน เพราะต้องการให้ผู้ที่สอบติดเท่านั้นสามารถดูข้อมูลได้ ส่วนหนึ่งเพราะกระบวนการสอบของ TG มีค่าใช้จ่ายสูงมาก หากประกาศแบบเปิดเผย จะทำให้สารการบินอื่นมาดึงตัวไปได้ครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ประเด็นเรื่องความโปร่งใส จริงๆ ผลสอบที่ประกาศออกมา จะเอามาจากเอกสารที่มีลายเซ็นรับรองของ Professor อีกทีครับ แต่ที่ต้องให้กรอกเลขรหัสผู้เข้าสอบ และเลขบัตรประชาชน เพราะต้องการให้ผู้ที่สอบติดเท่านั้นสามารถดูข้อมูลได้ ส่วนหนึ่งเพราะกระบวนการสอบของ TG มีค่าใช้จ่ายสูงมาก หากประกาศแบบเปิดเผย จะทำให้สารการบินอื่นมาดึงตัวไปได้ครับ
งงตรงสายการบินอื่นจะดึงตัวยังไงเหรอครับ E53

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
ที่ผ่านมา มีคนเอาผลผ่านจาก TG ไปยื่นที่อื่นแล้วมีคนรับมั้งครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ที่ผ่านมา มีคนเอาผลผ่านจาก TG ไปยื่นที่อื่นแล้วมีคนรับมั้งครับ
สายการบินใหญ่ๆอื่นๆเค้าก็มีขั้นตอนของเค้าหนิครับ เค้าจะไม่สอบคัดเลือกคนเลยเหรอครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผลผ่านจาก TG ไปยื่นที่อื่น ต้องพูดให้ชัดนะครับเดี่ยวคนอื่นสับสน ว่าผลผ่านในขั้นตอนไหน

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
ผลผ่าน med class 1 ทอของ TG ครับ

ผมตอบว่ามั้ง นี้ผมตอบเล่นๆครับ อย่าจริงจังเลยครับ E06