Author Topic: นักบินสายการบินโลว์คอส มีวิถีชีวิตและการทำงานอย่างไรครับ?  (Read 5210 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Sarut

• ประชาชน
จากการตามอ่านบอร์ด saknid มาซักพัก ผมได้อ่านเกี่ยวกับวิถีชีวิตของนักบิน ที่ใช้ชีวิตไม่เป็นเวลา ต้องพักผ่อน เหนื่อย เครียด ต้องออกกำลังกาย เพื่อให้ตัวเองฟิตพร้อมบินอยู่ตลอดเวลา

ซึ่งผมเองก็กลับมาตั้งคำถามว่า ปัจจุบัน สายการบินโลวคอสนั้น เริ่มเข้ามามีบทบาทในวงการบินมากขึ้น ซึ่งเส้นทางการบินก็มักจะไม่ไกลมาก วนเวียนอยู่ภายในประเทศและประเทศเพื่อนบ้าน

ผมจึงอยากสอบถามว่านักบินของสายการบินเหล่านี้ (อาทิ แอร์เอเชีย, นกแอร์, ไทยไลอ้อนแอร์, ไทยสไมล์, บางกอกแอร์เวย์ - อันนี้ไม่โลวคอส) เค้าจะมีวิถีชีวิตและการทำงานอย่างไร เป็นเหมือนอย่างนักบินสายการบินที่ต้องบินไปไกลๆ แล้วไม่มีเวลาเลยหรือเปล่าหรือคือทำงานแบบไปเช้ากลับเย็น เพราะเป็นเส้นทางการบินใกล้ๆ มีอาการนาฬิกาชีวิตรวนไหม และมีเวลาให้กับครอบครัวมากกว่าเป็นนักบินที่บินข้ามประเทศหรือเปล่า

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ