Author Topic: สอบแอร์เอเชียเปนไงบ้าง มาแชร์กัน  (Read 36493 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nutnprj

• ประชาชน
เลขฟิ ทำไป80ข้อ แต่มีมั่วบ้าง ซัก10-15ข้อ

aptitude ทำได้หมดเลยครับ
ยกเว้นเฟืองที่ไม่มั่นใจ เพราะใช้ความรู้สึกล้วนๆ แต่ผมก็ทำไปทุกข้อนะ

Engนี่สำหรับผม ผมว่ายากนะครับ ผมทำไป77ข้อ มั่วซะเยอะเลย ไม่มั่นใจครึ่งๆได้
อาจเป็นเพราะผมไม่ค่อยเก่งวิชานี้ด้วย TOEIC reading ได้ 350 เองครับ

ยังไงก็ขอให้ทุกคนโชคดีครับ
« Last Edit: 16 June 2015, 17:22:20 +07 by nutnprj »

Offline ิbenzorub

• ประชาชน
Gen.
ได้ 43 ข้อครับ ถ้าคิดไม่ได้คำตอบไม่กาครับ
Apt.
1. 18/20
2. 20/20
3. 19/20 มั่วเลยหละครับ
แต่ใช้วิธีตัดเฟืองเอา สายพานเดียวกัน v เท่า เฟืองเดียวกันโอเมก้าเท่า งงมาก
4. 25/25
5. 15/15

Eng ทำไป 80 ครับ

ข้อสอบที่พอจำได้ก็

1. โลกรัศมี 6400 ผิวโลกมีสนาม 200 v/m. ปริมาณประจุไฟฟ้าเท่าไหร่

2. ต้นกำเนิดเสียง 10000 เท่า ต่างกี่ db

3. นักดำน้ำทนความดันเกจ 1.5 x 10^5 ดำน้ำได้ลึกสุดเท่าไหร่ ( หนาแน่นน้ำ 1000)

4. ถ้าต้องการมืดแรกสลิตเดี่ยว ตรงกับมืดสามของสลิตคู่ระยะห่างเป็นกี่เท่า

5. หลอดไฟต้านทาน 4 โอมแบต 12 v  กับหลอด 5 โอม แบต 15 กำลังไฟฟ้าเท่าไหร่

6.รัศมีวงโคจรเพิ่มสองเท่า คาบจะเป็นกี่เท่า

7. แผ่นโลหะ สองแผ่นห่าง d ความต่าง v มีประจุ q มีมวล m แรงกระทำเท่าใด

« Last Edit: 13 June 2015, 23:13:45 +07 by ิbenzorub »

Offline sadmanpi

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
@notorious_BL ไม่ quote ละกันนะยาวแล้ว55
จากข้อสอบที่เราเคยทำมาเราเคยสงสัยอันนี้เหมือนกัน
แต่เคยไปเจอเฉลยโจทย์แนวนี้เค้าบอกว่า
ไม่ต้องลบmg (+5ในข้อนี้) ก็ได้เพราะค่ามันน้อยมากๆคิดแบบเหมือน
กระทบกำแพงไปเลยจ้า:)

ตรง Aptitude part B ไม่ทราบว่าใช้ app อะไรครับ E22
บอกในนี้ผิดกฎไม๊อะ 555 sky test ค่ะ ของเราหารกัน10คน :)
จริงๆในนั้นมีโจทย์คล้ายๆ AP PART C ด้วยนะแต่เราไม่ได้ฝึกมา55
ในแอปมีอะไรให้เล่นเยอะเกิน
Skytest BU/GU Lite ป่าวครับ ราคา18$
ผมก็ใช้อยู่ แต่ไหงไม่มีหว่าาา
 E08 E08
ตัวเต็มค่ะต้องเล่นในไอแพต:)

Offline Sedhawit

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ปีนี้แอพติจูดให้เวลาทำเยอะมากเลยยยยย  E25

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **

ข้อคลื่นน้ำ ลึก/ตื้น ผมตอบ 0.5 ไป

ผมคาใจกับข้อนี้ครับ เพราะว่าคิดได้ 0.5 เหมือนกัน แต่เคยอ่านทฤษฎีมาว่าความเร็วของคลื่นน้ำลึกมันจะสูงกว่าน้ำตื้น เลยคิดว่าถ้าตอบ 0.5 ไปมันจะผิดปกติรึเปล่า ผมเลยกาตอบ 4 ไป

Offline ์Notorious_BL

• ทหารเลว
  • *

ข้อคลื่นน้ำ ลึก/ตื้น ผมตอบ 0.5 ไป

ผมคาใจกับข้อนี้ครับ เพราะว่าคิดได้ 0.5 เหมือนกัน แต่เคยอ่านทฤษฎีมาว่าความเร็วของคลื่นน้ำลึกมันจะสูงกว่าน้ำตื้น เลยคิดว่าถ้าตอบ 0.5 ไปมันจะผิดปกติรึเปล่า ผมเลยกาตอบ 4 ไป
ผมใช้ Vในน้ำลึก / Vในน้ำตื้น  =  ความยาวคลื่นในน้ำลึก / ความยาวคลื่นในน้ำตื้น อ่า

ผมจำไม่ได้ว่าโจทย์มันบอกว่า ความยาวคลื่นเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากไหนไปไหนไม่รู้  แต่ใช้สูตรนี้แหละ

Offline ์Notorious_BL

• ทหารเลว
  • *
@notorious_BL ไม่ quote ละกันนะยาวแล้ว55
จากข้อสอบที่เราเคยทำมาเราเคยสงสัยอันนี้เหมือนกัน
แต่เคยไปเจอเฉลยโจทย์แนวนี้เค้าบอกว่า
ไม่ต้องลบmg (+5ในข้อนี้) ก็ได้เพราะค่ามันน้อยมากๆคิดแบบเหมือน
กระทบกำแพงไปเลยจ้า:)

ตรง Aptitude part B ไม่ทราบว่าใช้ app อะไรครับ E22
บอกในนี้ผิดกฎไม๊อะ 555 sky test ค่ะ ของเราหารกัน10คน :)
จริงๆในนั้นมีโจทย์คล้ายๆ AP PART C ด้วยนะแต่เราไม่ได้ฝึกมา55
ในแอปมีอะไรให้เล่นเยอะเกิน
Skytest BU/GU Lite ป่าวครับ ราคา18$
ผมก็ใช้อยู่ แต่ไหงไม่มีหว่าาา
 E08 E08
ตัวเต็มค่ะต้องเล่นในไอแพต:)
อ่อครับ ผมเห็นมีแค่ 2 ตัว  ตัวราคา 5$  กับ 17.99$ แต่ผมซื้อตัว 17.99 มา
มีแต่ พับเต๋า   หมุนเต๋า แบบให้ initial position มา แล้วก็มีคำสั่ง right left top bottom แล้วหา position สุดท้าย
นาฬิกา วงกลม สี่เหลี่ยม ขาวดำ แบบปีก่อน apptitude part A
แล้วก็พวก memory อีก 2-3 แอพ แต่ไม่มี ของ Part B เลย
 E21 E21

Offline ิbenzorub

• ประชาชน

ผมใช้ Vในน้ำลึก / Vในน้ำตื้น  =  ความยาวคลื่นในน้ำลึก / ความยาวคลื่นในน้ำตื้น อ่า

ผมจำไม่ได้ว่าโจทย์มันบอกว่า ความยาวคลื่นเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากไหนไปไหนไม่รู้  แต่ใช้สูตรนี้แหละ

ถ้าจำไม่ผิดคือ ให้หาอัตรส่วนคลื่นจากน้ำลึกต่อน้ำตื้น  ขณะที่น้ำลึกเคลื่อนไปยังน้ำตื้น คลื่นมีความเร็วลดลงครึ่งหนึ่ง

V(1)/ V(1)/2 ผมคิดแบบนี้นะ ปัดสองขึ้นไปมันจะได้สองเท่า อ่าครับ

Offline T.dusit

• ประชาชน

ผมใช้ Vในน้ำลึก / Vในน้ำตื้น  =  ความยาวคลื่นในน้ำลึก / ความยาวคลื่นในน้ำตื้น อ่า

ผมจำไม่ได้ว่าโจทย์มันบอกว่า ความยาวคลื่นเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากไหนไปไหนไม่รู้  แต่ใช้สูตรนี้แหละ

ถ้าจำไม่ผิดคือ ให้หาอัตรส่วนคลื่นจากน้ำลึกต่อน้ำตื้น  ขณะที่น้ำลึกเคลื่อนไปยังน้ำตื้น คลื่นมีความเร็วลดลงครึ่งหนึ่ง

V(1)/ V(1)/2 ผมคิดแบบนี้นะ ปัดสองขึ้นไปมันจะได้สองเท่า อ่าครับ

ผมก็คิดแบบนี้ครับ ได้ 2 เหมือนกันครับ

Offline elmonkeyz

• ประชาชน
ข้อเฟืองนี่คิดได้ง่ายๆตามสูตรนี้เลยครับ

V = Omega * R

แล้วพอมีเฟือง 2 อันขบกัน ความเร็วเชิงเส้นก็จะเท่ากันเป็น

V1 = V2

Omega1*R1 = Omega2*R2

ฉะนั้นถ้าเราจะเทียบง่ายๆ ว่าเกียร์อันต่อไป จะหมุนเร็วกว่าหรือช้ากว่า เราก็ต้องย้ายสมการให้อยู่ในรูป

Omega2 = (R1 / R2) * Omega1

ซึ่ง (R1 / R2) เรารู้มาจากโจทย์ครับ โจทย์แกบอกรัศมีเกียร์มี 4 ขนาด 1,2,3,4 หน่วย(ต้องอ่านดีๆจริงๆครับ มันอยู่ตรงท้ายของโจทย์เลย)

ขั้นตอนต่อไป เราก็กำหนดความเร็วให้กับเกียร์ตัวเเรก ex. 4 rad/s แทนค่าลงในสูตร

ถ้า รัศมีเฟืองตัวเเรกคือ 4 ยูนิต เฟืองตัวต่อไปรัศมี 1 ยูนิต ความเร็วเชิงมุมที่เราสมมุติ 4 แรด/วิ

Omega2 = (4/1) * 4

ดังนั้น ความเร็วเชิงมุมเฟืองอันที่ 2 ก็จะเป็น 16 เท่า ซึ่งก็คือหมุนเร็วกว่า แล้วเอาค่า 16 นั้นไปใช้ต่อเรื่อยๆ ๆ ๆ จนถึงตัวสุดท้าย ใครหารเร็วก็ฟินไป

แต่ถามว่าตอนสอบคิดได้มั้ย

.....
....
..
.
.
.

ไม่ครับ 55555555555555555

O02 O02 O02 O02 O02

ใครอยากแชร์วิชามารตัวเองก็มาแชร์กันนะครับ  O07

Offline AlohaToon

• ประชาชน
ข้อเฟืองนี่คิดได้ง่ายๆตามสูตรนี้เลยครับ

V = Omega * R

แล้วพอมีเฟือง 2 อันขบกัน ความเร็วเชิงเส้นก็จะเท่ากันเป็น

V1 = V2

Omega1*R1 = Omega2*R2

ฉะนั้นถ้าเราจะเทียบง่ายๆ ว่าเกียร์อันต่อไป จะหมุนเร็วกว่าหรือช้ากว่า เราก็ต้องย้ายสมการให้อยู่ในรูป

ซึ่ง (R1 / R2) เรารู้มาจากโจทย์ครับ โจทย์แกบอกรัศมีเกียร์มี 4 ขนาด 1,2,3,4 หน่วย(ต้องอ่านดีๆจริงๆครับ มันอยู่ตรงท้ายของโจทย์เลย)

ขั้นตอนต่อไป เราก็กำหนดความเร็วให้กับเกียร์ตัวเเรก ex. 4 rad/s แทนค่าลงในสูตร

ถ้า รัศมีเฟืองตัวเเรกคือ 4 ยูนิต เฟืองตัวต่อไปรัศมี 1 ยูนิต ความเร็วเชิงมุมที่เราสมมุติ 4 แรด/วิ

Omega2 = (4/1) * 4

ดังนั้น ความเร็วเชิงมุมเฟืองอันที่ 2 ก็จะเป็น 16 เท่า ซึ่งก็คือหมุนเร็วกว่า แล้วเอาค่า 16 นั้นไปใช้ต่อเรื่อยๆ ๆ ๆ จนถึงตัวสุดท้าย ใครหารเร็วก็ฟินไป

แต่ถามว่าตอนสอบคิดได้มั้ย

.....
....
..
.
.
.

ไม่ครับ 55555555555555555

O02 O02 O02 O02 O02

ใครอยากแชร์วิชามารตัวเองก็มาแชร์กันนะครับ  O07

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โคตรฮา  มาอย่างเทพ ทิ้งท้าย ผมนี่ลั่นเลย