Author Topic: สอบแอร์เอเชียเปนไงบ้าง มาแชร์กัน  (Read 36405 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tarjed

• ประชาชน
ตามหัวข้อคับ ทำกันได้ไหมคับ พาร์ตไหนยากบ้าง แล้วทำกันประมาณกี่ข้อครับ
หรือจะแค่ระบายก็ได้น่ะครับ  E08 E21

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
แอร์หนาวครับ  O16

ส่วนเรื่องข้อสอบง่ายกว่าปีก่อนเยอะเลย แต่เสียดายมั่วช๊อยไม่ได้

Offline Swangs

• ประชาชน
ทำอังกฤษไม่ได้ครับ มึนแล้วนะจุดนั้น - นักบิน 309-

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
ทำครับ
ทั่วไป ทำได้ 55 ข้อ ที่แน่ใจนอกนั้นไม่ทำ
Aptitude part
Part 1 16/20
Part 2 18/20
Part 3 15/20 รวมมั่ว งงมากเรื่องรอก วันหลังึวรบอกความเร็วมาจะกะง่ายแบบนี้ยาก
Part 4  25/25
Part 5 15/15 ปล. ใครจดในยางลบ มารายงานตัวกันได้ 555
English ชั่วประมาน 50 ข้อ ตัดช้อยอีก 30 ข้อ ไม่กาประมาน 10 ข้อ

Offline iwcstex

• ประชาชน
อยากรู้หลักเกณฑ์การคิดคะแนนจังครับ basic knowledge กับ eng น้ำหนักเท่ากันรึเปล่าหว่าา

Offline friendorus

• ประชาชน
Basic knowledge 62 (น่าจะถูกสัก 50)
Aptitude
A) 19/20
B) 18/20
C) 15/20 (แบบอ่านโจทย์ยังไม่เข้าใจ ทำไปคือเหมือนมั่วหมด)
D) 25/25
E) 15/15

English ขอลาตาย ทำไมยากแบบนี้ จะตกก็ที่eng เนี่ยหล

Offline shinamon089

• ประชาชน
ทั่วไป ทำได้ 40 ข้อ ซึ่งก็ไม่รู้จะถูกรึเปล่า

Aptitude part
Part 1 18/20
Part 2 19/20
Part 3 20/20 มั่วทุกข้อ ไม่รู้จะทำไงจริงๆ
Part 4  25/25
Part 5 15/15

English คิดว่าได้มากกว่า 80%

Offline ์Notorious_BL

• ทหารเลว
  • *
General knowlegde ประมาณ 50 นิดๆครับ น่าจะมีผิดบ้างนิดหน่อย ( 2 ชม. ไวเหมือนโกหก เสียดายข้ออื่นๆอีกหลายข้อเลย)

Aptitude
A - 19/20  ( ข้อ 19 หลายๆคนคงติดข้อนี้เหมือนกับผม )
B - 18/20 (งง ไปพักนึงว่าให้ทำอะไร)
C - ทำมั่วๆครับ กว่าจะนึกได้ก็สายไปเสียแล้ว
 (ตอนแรกนึกว่าให้ดูขนาดเฟืองตัวแรกกับตัวสุดท้าย  ทำไปทำไม เห้ย!! มันเท่ากันหมดทุกข้อเลยนี่หว่า #$%^&*^&#$)

D - 25/25
E - 15/15

English ทำไปประมาณ 60 มั่ว 30 ยากมากเลยสำหรับผม

***ตรงเฟือง ให้เฟืองตัวแรกเป็น 0 ครับ  +1 -1 +2 -2 , ... ตามขนาดของเฟืองครับ เล็ก + ใหญ่ -
แล้วผมรวมสุดท้ายเป็น ลบ ก็ช้ากว่า    เป็น บวก ก็เร็วกว่า     ถ้า 0 ก็ เท่ากัน

ปล.น่าจะไม่ผ่าน
 E08 E08 E08

Offline RT

• ประชาชน
Basic Knowledge กาไป 40 นิดๆ (ผิดแน่ๆ แล้ว 4-5ข้อ) E08
ปีนี้แหวกแนวมาก ง่ายๆกว่าปีที่แล้วเยอะ แต่ทำได้น้อยอยู่ดี

Aptitude
Part A - 16/20
Part B - 20/20
Part C - 18/20 (มั่วครับ กาตามความรู้สึกล้วนๆ 555)
Part D - 25/25
Part E - 15/15

Eng น่าจะ 80/100 (บางข้อไม่ชัวร์ ตัดซ้อยได้ ก้อมั่วไป)

อยากรู้จังว่า รอบแรกจะเอาผ่านกี่คน ???

Offline ิbenzorub

• ประชาชน
Please pass the butter

Bread and butter

ในพาส Eng เป็นสำนวน. หรือมันขายเนยจริงๆครับ

Offline sadmanpi

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
เริ่มต้นที่ปีนี้ ถูก +2 ผิด -1

Basic K.
เสียใจอยากทำคำนวนเยอะๆ 5555
ออกทฤษฎีเยอะมาก+บางข้ออ่านตอบเลย
กาไป 40 กว่าๆ ไม่กล้ามั่วเลย (แง)

AP
A 20/20 ตอนแรกติดข้อ 19สุดท้ายก็เจอ (รูปมีpatternมากๆใช้โปรแกรมเต่าสมัยเด็กวาดแน่ๆ)
แต่ไปผิดข้ออื่นที่ข้ามแล้วเจอแต่เจอแบบมีเส้นขีดคาดกลับมาแก้ไม่ทัน T T
B 20/20 เหมือนแอปนึงที่เสียตัง (หารกะเพื่อนมา55) เห็นแล้วยิ้มเลยเหมือนเป๊ะมาก (พึ่งเล่นตอนกินข้าวด้วย)
แต่ก็อาจจะมึนๆบ้าง 55 บางรูปกาไปก่อนว่า 3 ด้านใหม่แต่มาดูทีหลังก็แก้ๆไป หมดเวลาพอดี
C 12/20 เฟืองทำแบบเริ่มเป็น A เจอเล็กกว่า -1 ใหญ่กว่า +1 แต่ก็มั่วๆ ได้ equal เยอะมาก เลยเลิกทำ
D 25/25 ให้เวลามาเยอะไปอะ GMATT และประมาณแบบขั้นเวลาเฉยๆ
E 15/15 นี่ก็ให้จำนาน ให้เวลาตอบนาน มีคนข้างๆเราเองวาดยางลบ 555 แล้วพอเค้าพูด
นางก็ค่อยๆฝนๆเอาออก (เห็นเพราะทำ D เสร็จเร็ว)

ENG
96/100 ถือว่ายากพอสมควร ศัพท์ประมาณ SAT (ที่เว้นเป็นพวกSYNONYMหมด555)
แต่ READING ไม่ยาวมากไม่มึนเท่า TOEIC / GRAMMAR น้อย (ดีใจ55)

อาทิตย์ก่อนสอบPANICมาก 2วันก่อนสอบปล่อยวางมาก สอบ BASICเสร็จอึ้งไปเลย
พวกพี่ๆที่เคยสอบบอกง่ายกว่าปีอื่นแต่คือ เราชอบคิดเลขอ๊ะ ออกมาเป็นเรื่องแบบตรรกศาสตร์ที่คิดทุกช๊อยส์3ข้อ
ปล่อยพลังงาน (ระดับพลังงาน) ครึ่งชีวิต เลขมวลอะตอม คือทิ้งหมดเลยเสียใจ T T

ถ้าดู BASIC ออกมาหลายๆคนดูได้ ~ 30กว่า - 50 ต้นๆ อยู่ที่ว่าใครจะดวง(มั่ว) ดีกว่ากันแล้ว55
AP ตอนแรกก็นิ่งไปเลยเฟืองเนี่ยแต่พอออกมาเออคนก็งงกันทั้งนั้น 55 นี่ก็ดวงอีก
ENG ถือว่าเราโชคดีพื้นฐานดี (น่าตบปะ55)

ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ อยู่ที่ชะตาฟ้าลิขิตและความตั้งใจของเรา^^

Offline AlohaToon

• ประชาชน
สงสัยคงต้องรอปีหน้าซะแล้วผม

ทำฟิสิกกับเลยได้ไม่ดีเลย

Aptitude ก็ทำได้ แต่ก็ยังไม่เทียบเท่าค่าเฉลี่ยของคนอื่น

Offline Redwing

• ประชาชน

ในพาส Eng เป็นสำนวน. หรือมันขายเนยจริงๆครับ

ข้อนี้เค้าขายขนมปังทาเนยอ่ะค่ะ ประมาณว่าทามาแล้ว

ทำได้แต่ภาษาอังกฤษ95% ส่วน aptitude น่าจะพอๆกับคนอื่น เลขฟิสิกส์นี่คงได้น้อยมาก = ="

Offline lkazae

• ประชาชน

ข้อนี้เค้าขายขนมปังทาเนยอ่ะค่ะ ประมาณว่าทามาแล้ว

ทำได้แต่ภาษาอังกฤษ95% ส่วน aptitude น่าจะพอๆกับคนอื่น เลขฟิสิกส์นี่คงได้น้อยมาก = ="

ผมว่า เค้าขายกระปุกใส่เนยเล็กๆนะครับ (mini crock) พอทุกคนมีportionของตัวเองแล้วก็ไม่ต้องเวียนเนยไปรอบๆ555

ใครอ่านบทความนี้แล้วหิวเหมือนผมมั่ง พอขึ้นfresh baked breadนี่ท้องร้องเลย - สอบนักบิน 308-

Offline AlohaToon

• ประชาชน

ผมว่า เค้าขายกระปุกใส่เนยเล็กๆนะครับ (mini crock) พอทุกคนมีportionของตัวเองแล้วก็ไม่ต้องเวียนเนยไปรอบๆ555

ใครอ่านบทความนี้แล้วหิวเหมือนผมมั่ง พอขึ้นfresh baked breadนี่ท้องร้องเลย - สอบนักบิน 308-

คิดเหมือนผมเลย

ตอนอ่านโจทย์ผมว่า

เอาแล้วว fresh baked มา

มันเล่นเราแล้วว

Offline knott9

• ประชาชน
คนที่มาโพสต์นี่มีแต่คนเก่งๆ ใช่มั้ยครับ ดูค่าเฉลี่ยสูงจัง
ส่วนตัวผมคิดว่าเลขฟิสิกส์ปีนี้ง่ายกว่าปีก่อนมาก ทุกคนที่เตรียมตัวมาคงได้ 40-60 ข้ออย่างน้อย
ส่วนแอพ ก็น่าจะพอทำได้กันทุกคน อาจจะตัดกันตรงเฟือง เพราะยังงงๆ อยู่เหมือนกัน
อังกฤษ นี่ศัพท์ไม่ค่อยเจอเลย ยากกว่าปีก่อนมากๆ ความยากระดับ SAT ส่วนตัวทำไม่ค่อยได้ ทำไม่ทันด้วย ไม่ได้มั่วไป
ปีนี้คงตัดกันที่ เลข ฟิสิกส์ อังกฤษ แน่นอน

Offline shinamon089

• ประชาชน
เศร้าสุดคงเป็นเฟือง มั่วไปครบ 20 ข้อเลย

Offline tarjed

• ประชาชน
ส่วนตัวจากที่สอบมาหลายปีคิดว่าข้อสอบปีนี้ทำออกมาได้ดีน่ะครับ คนออกข้อสอบเก็บรายละเอียดได้ดีมาก ชื่นชมมากครับผม  E30
 เสียดายที่อ่านมาน้อยไป E21

Offline captainmacchi

• ประชาชน
Basic Knowledge ทำไปประมาณ 35 เองครับ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะถูกกี่ข้อ  E08
Aptitude
Part A 16/20 ตาลายจริงๆ  - สอบนักบิน 308-
Part B 18/20
Part C 12/20 อ่าน Direction ประมาณ 3 รอบแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ว่าแต่ไอสายพาน นี่ทำให้เฟืองมันหมุนเท่ากันใช่มั้ยครับ  E47
Part D 23/25 ไม่อยากกดเต็ม 555  E25
Part E 15/15 แต่งเรื่องสุดฤทธิ์

English เว้นไว้ประมาณ 20 ข้อ ไม่กล้าตอบครบ กลัวติดลบ  O22

น่าจะตกก็เพราะ เลขกับฟิสิกส์ เนี่ยแหละครับ   O14

Offline RT

• ประชาชน
ส่วนตัวจากที่สอบมาหลายปีคิดว่าข้อสอบปีนี้ทำออกมาได้ดีน่ะครับ คนออกข้อสอบเก็บรายละเอียดได้ดีมาก ชื่นชมมากครับผม  E30
 เสียดายที่อ่านมาน้อยไป E21

+1 ผมขอชื่นชมทาง TAA อีกเสียงครับ สำหรับข้อสอบในปีนี้
แต่ถ้าให้ดี เพิ่มความรู้ทั่วไปซักหน่อย ก็คงจะดีไม่น้อย  E18

Offline cartridge

• ประชาชน
- Basic Knowledge ทำไปประมาณ 48 ข้อ ครับ คิดว่าไม่มั่นใจ 5 ข้อ  (โดยส่วนตัวยอมรับว่า ฟิสิกส์ ง่ายกว่า เลขครับ) อาจจะเป็นเพราะว่าผมเตรียมตัวกับฟิสิกส์มาเยอะกว่า แต่ที่แน่ๆ ฟิสิกส์เนี่ยบางข้อแทนสูตรแล้วออกเลย (จะมีพวกหม้อแปลง ขดลวดทุติยภูมิ กับเรื่องเลนส์ ที่ผมไม่แม่นครับ เลยข้ามๆไป) ค่อนข้างแปลกใจเหมือนกันว่าง่ายไปรึป่าว แต่เลขออกเรื่อง เซท เยอะมากครับ ผมพยายามเลือกข้อที่มั่นใจสุดๆละครับ

- Aptitude test ไม่เคยเตรียมตัวมาก่อนครับ ค่อนข้างกลัวเหมือนกัน เพราะเวลาบีบมาก
  PART (A) - ทำไป 17/20 ครับ ตาลายมากๆ แต่มั่นใจทุกข้อ
  PART (B) - ทำไป 17/20 ครับ บางข้อง่าย แต่บางข้อมันยากตรงให้เราจินตนาการ ฝั่งของลูกเต๋าที่มันไม่ได้กำหนดมา ผมว่ายากนะ
  PART (C) - น่าจะเป็น part ที่ได้ยินทุกคนบ่นกันนะครับ พยายามอ่านโจทย์ละ ผมยังงงๆว่า diameter 1,2,3,4 อันไหน เป็นขนาดไหนกันแน่จากรูป partนี้ ขอไม่เสี่ยงครับ ทำไป 10/20 ไม่กล้ามั่วมากกว่านี้แล้วครับ
  PART (D) - ทำไป 23/25 ครับ คิดเลขกันเยอแยะเลย ข้อแรกๆ คำตอบเป๊ะๆครับ พอข้อหลังๆ ประมาณค่าทั้งนั้นเลย
  PART (E) - ทำไป 15/15 ผมว่าง่ายไปนะ ให้จำ location ว่าอยู่ตรงไหน น่าจะ ให้บอกเลยว่า สถานที่แต่ละอันอยู่ตำแหน่งไหน โดยไม่ต้องให้เลขมา หรือไม่ก็  rotate ภาพหน่อย ให้ผู้สอบงงเล่นๆ หรือไม่ก็ให้จำตั้งแต่ก่อนทำ part A จะได้วัดว่าใครมี short-term memory ที่ดีจริงๆครับ (ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ)

- English แม่เจ้า!!!!!! ยากมาก ผมทำไป 88 ข้อครับ พอตัดช๊อยท์ได้บ้าง 1 ใน 2  ยากกว่า TOEIC เยอะเลย ศัพท์ค่อนข้างยากครับ แล้วก็พวกช๊อยท์ ที่คำตอบคล้ายๆกันอีก ส่วนใหญ่ใช้ sense ครับ 55
ปล. จะผ่านไม่ผ่าน ก็ต้องไปลุ้นวันที่ 10 เดือนหน้า ในส่วนของผมเตรียมตัวมา 1 เดือนพอดีครับ ก่อนสอบวันนึง อยู่ดีๆลืมสูตรฟิสิกส์เยอะเลยครับ ต้องมาท่องสูตรใหม่อีกรอบ 55 E08

• ทหารเลว
  • *
Basic knowledge ผมทำไป 50 หน่อยๆ ค่อนข้างง่ายเลยครับ ฟิสิกส์ บางข้อนี่ฝนได้เลย

เช่น ปล่อยลูกบอลความสูง H ลงมาเหลือ H/2
V= sqrt(gH)
เชือกผูกกับตุ้มทำมุม เซต้า กับแนวดิ่ง  แรงตึงเชือกก็ T = mgcos เซต้า เลย

ข้อ ดำน้ำ ความดันเกจเท่าไหร่จำไม่ได้ 2.5x10^5 หรือเปล่านี่แหละ ผมเลยแทน Pg = pgh ไป ไม่รู้ถูกป่าว

ข้อหาความถี่บีต ก็เอาความถี่ลบกันได้เลย (มั้ง 555)

ข้อคลื่นน้ำ ลึก/ตื้น ผมตอบ 0.5 ไป

ข้อที่โจทย์บอกว่าเชือกยาว 80cm เกิดคลื่น ได้ 4 ลูป ก็ใช้ V=fR เลย  แต่แรมด้า เป็น ครึ่งนึงของความยาวเชือก

ประจุ Q มวล m อยู่ในสนามไฟฟ้า ความต่างศักย์ V ระยะห่าง d โดยไม่คิดความเร่ง g
มันให้หาแรงกระทำป่ะ F= qV/d

ข้อความร้อน น้ำมวล m อุณหภูมิจาก 35 เป็น 65 กับ โลหะ มวล 2m อุณหภูมิเท่าไหร่จำไม่ได้
ให้หาค่าความร้อนของโลหะ
ผมแทน  m c1 t1 = 2m c2 t2 ไป ไม่รู้ย้ายถูกรึป่าว 555

ส่วนข้อที่มีปัญหา คือ ลูกบอล 0.5kg ตกพื้นทำมุม X กับแนวดิ่ง จำไม่ได้ว่ามุมเท่าไหร่ ด้วยความเร็ว 25m/s เป็นเวลา 0.05s และกระดอนกลับ จงหาแรงที่พื้นกระทำ
สมการมันต้องเป็น (N-mg)t = mv-mu ป่ะ ตรงนี้ ผมกลัวแตกแรงผิดมาก เพราะรีบ ใครจำได้บ้างว่ามุมเท่าไหร่

ส่วนข้อโมเมนตัม มวล m ความเร็ว V ชนกับกับอีกมวลหนึ่งที่อยู่นิ่ง ติดกันไป ได้ความเร็ว 3V จงหามวลที่ 2
ความเร็วมันเพิ่มได้ยังไง ? หรือผมอ่านโจทย์ผิด? คิดออกมาได้มวลเป็น -
ถ้าความเร็วเหลือ 1/3V ก็ว่าไปอย่าง เพราะมีคำตอบคือ 2m

จริงๆ ผมจำได้อีกเยอะเลย แต่ขี้เกียจ พิมพ์ 55555
แต่ผมคงไม่ผ่านหรอกครับ เพราะอังกฤษ ผมมั่วจริงๆ
เสียดายฟิสิกส์กับเลขผมบริหารเวลาไม่ดี จริงๆมีข้อทำคะแนนอีกเยอะเลย
ใครที่ทำ Eng ได้ ยินดีด้วยครับ  คุณได้ไปต่อ
ส่วนผมขอกลับไปฝึก Eng ก่อน ลำพังความรู้แค่ Toeic คงจะไม่พอ
« Last Edit: 13 June 2015, 17:04:59 +07 by ์Notorious_BL »

Offline aerospace engineer

Basic knowledge ผมทำไป 50 หน่อยๆ ค่อนข้างง่ายเลยครับ ฟิสิกส์ บางข้อนี่ฝนได้เลย

เช่น ปล่อยลูกบอลความสูง H ลงมาเหลือ H/2
V= sqrt(gH)
เชือกผูกกับตุ้มทำมุม เซต้า กับแนวดิ่ง  แรงตึงเชือกก็ T = mgcos เซต้า เลย

ข้อ ดำน้ำ ความดันเกจเท่าไหร่จำไม่ได้ 2.5x10^5 หรือเปล่านี่แหละ ผมเลยแทน Pg = pgh ไป ไม่รู้ถูกป่าว

ข้อหาความถี่บีต ก็เอาความถี่ลบกันได้เลย (มั้ง 555)

ข้อคลื่นน้ำ ลึก/ตื้น ผมตอบ 0.5 ไป

ข้อที่โจทย์บอกว่าเชือกยาว 80cm เกิดคลื่น ได้ 4 ลูป ก็ใช้ V=fR เลย  แต่แรมด้า เป็น ครึ่งนึงของความยาวเชือก

ส่วนข้อที่มีปัญหา คือ ลูกบอล 0.5kg ตกพื้นทำมุม X กับแนวดิ่ง จำไม่ได้ว่ามุมเท่าไหร่ ด้วยความเร็ว 25m/s เป็นเวลา 0.05s และกระดอนกลับ จงหาแรงที่พื้นกระทำ
สมการมันต้องเป็น (N-mg)t = mv-mu ป่ะ ตรงนี้ ผมกลัวแตกแรงผิดมาก เพราะรีบ ใครจำได้บ้างว่ามุมเท่าไหร่

ส่วนข้อโมเมนตัม มวล m ความเร็ว V ชนกับกับอีกมวลหนึ่งที่อยู่นิ่ง ติดกันไป ได้ความเร็ว 3V จงหามวลที่ 2
ความเร็วมันเพิ่มได้ยังไง ? หรือผมอ่านโจทย์ผิด? คิดออกมาได้มวลเป็น -
ถ้าความเร็วเหลือ 1/3V ก็ว่าไปอย่าง เพราะมีคำตอบคือ 2m

จริงๆ ผมจำได้อีกเยอะเลย แต่ขี้เกียจ พิมพ์ 55555
แต่ผมคงไม่ผ่านหรอกครับ เพราะอังกฤษ ผมมั่วจริงๆ
เสียดายฟิสิกส์กับเลขผมบริหารเวลาไม่ดี จริงๆมีข้อทำคะแนนอีกเยอะเลย
ใครที่ทำ Eng ได้ ยินดีด้วยครับ  คุณได้ไปต่อ
ส่วนผมขอกลับไปฝึก Eng ก่อน ลำพังความรู้แค่ Toeic คงจะไม่พอ
ข้อที่ถามเรื่องขว้างลูกบอลลงพื้น โจทย์บอกทำมุม30องศากับพื้น ดังนั้นต้องแตกแรงขึ้นให้ตั้งฉากกับพื้น ก็จะได้ 2musin30ครับ แล้วโจทย์ให้หาแรงf ก็เข้าสูตรเลย f= 2musin30/t ครับ จำคำตอบไม่ได้แล้วครับ เมื่อวานกลับถึงบ้านหลับปางตาย ปวดหัวมาก ฮ่าๆๆๆๆ

• ทหารเลว
  • *

V= sqrt(gH)
เชือกผูกกับตุ้มทำมุม เซต้า กับแนวดิ่ง  แรงตึงเชือกก็ T = mgcos เซต้า เลย

ข้อที่โจทย์บอกว่าเชือกยาว 80cm เกิดคลื่น ได้ 4 ลูป ก็ใช้ V=fR เลย  แต่แรมด้า เป็น ครึ่งนึงของความยาวเชือก

ใครที่ทำ Eng ได้ ยินดีด้วยครับ  คุณได้ไปต่อ
ข้อที่ถามเรื่องขว้างลูกบอลลงพื้น ทำมุม30องศากับพื้น ดังนั้นต้องแตกแรงขึ้นให้ตั้งฉากกับพื้น ก็จะได้ 2usin30ครับ แล้วโจทย์ให้หาแรงf ก็เข้าสูตรเลย f= 2musin30/t ครับ จำคำตอบไม่ได้แล้วครับ เมื่อวานกลับถึงบ้านหลับปางตาย ปวดหัวมาก ฮ่าๆๆๆๆ
ผมอ่านได้ว่า แรงที่พื้นกระทำต่อลูกบอล(N) สงสัยผมอ่านผิด
ถ้างั้น ก็จะได้ N - mg = 0.5(12.5-(-12.5)) / 0.05
N มันต้องได้ 250+5 = 255 N  แต่ในโจทย์ มี 100 150 250 500  ผมเลยฝน 250 N
 E21 E21

Offline aerospace engineer

V= sqrt(gH)

ข้อที่ถามเรื่องขว้างลูกบอลลงพื้น ทำมุม30องศากับพื้น ดังนั้นต้องแตกแรงขึ้นให้ตั้งฉากกับพื้น ก็จะได้ 2usin30ครับ แล้วโจทย์ให้หาแรงf ก็เข้าสูตรเลย f= 2musin30/t ครับ จำคำตอบไม่ได้แล้วครับ เมื่อวานกลับถึงบ้านหลับปางตาย ปวดหัวมาก ฮ่าๆๆๆๆ
ผมอ่านได้ว่า แรงที่พื้นกระทำต่อลูกบอล(N) สงสัยผมอ่านผิด
ถ้างั้น ก็จะได้ N - mg = 0.5(12.5-(-12.5)) / 0.05
N มันต้องได้ 250+5 = 255 N  แต่ในโจทย์ มี 100 150 250 500  ผมเลยฝน 250 N
 E21 E21

ถ้าแทนค่าในสูตรที่ผมบอก มันก็ได้คำตอบ 250 N เลยนะครับ

• ประชาชน
@notorious_BL ไม่ quote ละกันนะยาวแล้ว55
จากข้อสอบที่เราเคยทำมาเราเคยสงสัยอันนี้เหมือนกัน
แต่เคยไปเจอเฉลยโจทย์แนวนี้เค้าบอกว่า
ไม่ต้องลบmg (+5ในข้อนี้) ก็ได้เพราะค่ามันน้อยมากๆคิดแบบเหมือน
กระทบกำแพงไปเลยจ้า:)

• ทหารเลว
  • *
@notorious_BL ไม่ quote ละกันนะยาวแล้ว55
จากข้อสอบที่เราเคยทำมาเราเคยสงสัยอันนี้เหมือนกัน
แต่เคยไปเจอเฉลยโจทย์แนวนี้เค้าบอกว่า
ไม่ต้องลบmg (+5ในข้อนี้) ก็ได้เพราะค่ามันน้อยมากๆคิดแบบเหมือน

ตรง Aptitude part B ไม่ทราบว่าใช้ app อะไรครับ E22

Offline cartridge

• ประชาชน
 E08แล้ว Aptitude Part C (Cobra) มีท่านใด มีโจทย์ให้ฝึกทำ+เฉลย มั้ยครับ

• ประชาชน

ตรง Aptitude part B ไม่ทราบว่าใช้ app อะไรครับ E22
บอกในนี้ผิดกฎไม๊อะ 555 sky test ค่ะ ของเราหารกัน10คน :)
จริงๆในนั้นมีโจทย์คล้ายๆ AP PART C ด้วยนะแต่เราไม่ได้ฝึกมา55
ในแอปมีอะไรให้เล่นเยอะเกิน

• ทหารเลว
  • *

บอกในนี้ผิดกฎไม๊อะ 555 sky test ค่ะ ของเราหารกัน10คน :)
จริงๆในนั้นมีโจทย์คล้ายๆ AP PART C ด้วยนะแต่เราไม่ได้ฝึกมา55
ในแอปมีอะไรให้เล่นเยอะเกิน
Skytest BU/GU Lite ป่าวครับ ราคา18$
ผมก็ใช้อยู่ แต่ไหงไม่มีหว่าาา
 E08 E08