Author Topic: TG เปิดรับ QP 2015 ครับ  (Read 8442 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ตามนี้เลยคร้าบบ

Offline Skyhawk

• ประชาชน
ผมคลิกเข้าไปอ่านดูรายละเอียดการสอบข้อเขียนรอบแรก (Basic Knowledge Test)

Applicants will be given three sets of tests:

1. English Knowledge Test that involves testing applicants’ ability of basic English
language skills: listening, reading, writing and grammar.

2. Tests of subject areas essential in pilot work namely Mathematics, Logics, Natural
Science and Technical.

3. Basic Aptitude Test such as Speed of Perception, Spatial Orientation, Memory,
Logical Thinking Test.

คือแอบสงสัยนิดนึงครับ เพราะที่ผ่านมาผมเข้าใจมาตลอดว่าข้อสอบข้อเขียนในส่วนของ Qualified Pilot จะเป็นวิชาความรู้การบินล้วนๆ (Aviation Knowledge) หรืออย่างมากก็อาจจะมีวิชาภาษาอังกฤษเพิ่มขึ้นมาอีกตัวนึง แต่ตามประกาศข้างต้น แต่ละวิชานี่ดูเหมือนจะเป็นวิชาที่ใช้สอบคัดเลือกในส่วนของ Student Pilot มากกว่า

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดไปเองหรือเปล่า เลยอยากถามคนที่เคยสอบ QP ของการบินไทยรบกวนช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าแต่ละปีที่ผ่านมา วิชาที่ใช้สอบข้อเขียนเป็นไปตามประกาศข้างต้นหรือเปล่า เพราะถ้ามีวิชาเลขกับวิทย์เพิ่มเข้ามาอีก งานนี้คงได้วิ่งหาตำราอ่านให้วุ่นแน่ๆเลย แต่สรุปไม่ว่าจะเป็นยังไงก็พร้อมสู้เต็มที่ครับ

Offline ์Notorious_BL

• ทหารเลว
  • *
มาตรฐานเดียวกับ SP หรือเปล่าครับ

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
มาตรฐานเดียวกับ SP หรือเปล่าครับ

ใช้ pro  ชุดเดียวกันครับ

Offline wakeupz

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
QP 2014 เป็นข้อสอบความรู้การบิน+ความรู้ทั่วไป+aptitude test  ไม่มีเลข ไม่มีฟิสิก และไม่มีสอบภาษาอังกฤษครับ เนื่องจาก คุณสมบัติ Required ICAO English lvl4 ขึ้นไป อยู่แล้วครับ

สอบมาตรฐานและPro เหมือนกับ SP ทุกอย่างครับ

Offline Skyhawk

• ประชาชน
QP 2014 เป็นข้อสอบความรู้การบิน+ความรู้ทั่วไป+aptitude test  ไม่มีเลข ไม่มีฟิสิก และไม่มีสอบภาษาอังกฤษครับ เนื่องจาก คุณสมบัติ Required ICAO English lvl4 ขึ้นไป อยู่แล้วครับ

สอบมาตรฐานและPro เหมือนกับ SP ทุกอย่างครับ

แปลว่า ถ้าหากอ้างอิงตามประกาศหน้าเว็บ QP ปีนี้นอกจากสอบวิชาความรู้การบินแล้วยังมีวิชาเลขกับภาษาอังกฤษเพิ่มเข้ามาจากปีก่อนๆด้วย  O08