Author Topic: ถ้าต้องคดีเมาแล้วขับ ไม่สามารถสอบเป็นนักบินได้แล้วใช่ไหมครับ  (Read 7835 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AlohaToon

• ประชาชน
ตามหัวข้อเลยครับ พึ่งโดนมาเมื่อคืนวันเสาร์ ตรวจวัดแอล์กอฮอลได้64 (เกณฑ์อยู่ที่50)

Offline JackTheRippeR

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ถ้าเรื่องถึงศาล พิพากษาว่าจำคุก(แม้จะให้ลงอาญา) ระเบียบราชการและรัฐวิสาหกิจ คือ ไม่รับเข้าทำงานครับ

หลายๆสายการบินเอกชน ก็ระบุตรงนี้ไว้ด้วย ว่าถ้าต้องโทษประเภทที่ให้ความรู้สึกว่า ขาด safety mind ก็จะไม่รับ
แต่ก็ มีบางที่ ที่ไม่ได้ระบุไว้ แต่ก็ อาจจะมีผลในการพิจารณาบ้าง

จริงๆ การพิจารณารับนักบิน มันจะประกอบกันใน2เรื่องครับ คือ
ความสามารถ และ จิตใจ
อย่าคิดว่า มีอันนึงเด่นแล้วจะทิ้งอีกอันได้ครับ มันต้องมาคู่กัน
ฝากให้น้องๆที่อยากเป็นนักบิน เก็บเรื่องนี้ไปคิดด้วยครับ
อะไรที่เสี่ยง อย่าไปทำ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ถ้าไม่ถึงศาล ก็อาจจะรอดนะ เพราะไม่ได้เจอคดีอาญาน่ะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับ ลองไปตรวจประวัติอาชญากรรมที่ สนง ตำรวจดูสิครับ ว่าโดนเก็บข้อมูลไว้ไหม (รอนิดนะ เพิ่งโดน เรื่องคงยังไปไม่ถึงอ่ะนะ)

Offline tempa44

• ประชาชน

ไม่ใช่แค่เฉพาะอาชีพนี้นะครับ อีกหลายๆ บริษัท หลายๆ อาชีพก็มีผลในการรับเข้าทำงาน ซึ่งถ้าตอนนี้ยังไม่มีงานที่ไหนประจำและไม่มีแผนจะทำธุรกิจส่วนตัวผมแนะนำให้ยัดครับ เอาให้จบที่สน อย่าให้ถึงศาลเด็ดขาด