Author Topic: หูอื้อทุกครั้งที่ขึ้นเครื่อง ใช้หลายๆวิธีก็ไม่หาย จะเป็นนักบินได้ไหมครับ  (Read 8068 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sadascq2

• ประชาชน
จากกระทู้ก่อนหน้าถามเรื่อง การกิน การนอน ของนักบิน http://www.saknid.com/index.php/topic,11189.0.html
ขอขอบคุณพี่ๆที่แชร์กันนะครับ

มากระทู้นี้จะรบกวนถามเกี่ยวกับ

อาหารหูอื้อครับ
เนื่องจาก ผมขึ้นเครื่องทีไรหูอื้อ ปวดหู จี๊ดหูตลอดเลยครับ ไม่ว่าจะใช้วิธีการต่างๆตามที่หลายๆท่านแนะนำมาแล้ว
กลืนน้ำลายบ้าง เคี้ยวหมากฝรั่งบ้าง บีบจมูกพ่นลมบ้าง ยิ่งถ้าเป็นหวัดแล้วขึ้นเครื่องนะครับ ทรมานมากๆ ขนาดบินในประเทศแค่1ชม.กว่าๆหนะครับ

วิธีแก้ของผมคือหา ear plug กันเสียงมาอุดหูครับ มันก็พอจะช่วยผมได้บ้างอย่างน้อยก็50-70%

ก็เลยอยากสอบถามครับว่า ถ้าเป็นอาการเช่นนี้ก็ไม่น่าจะเป็นนักบินได้ใช่ไหมครับ
หรือว่า ห้องcockpitของนักบิน สามารถปรับความดันต่างๆได้ต่างจากห้องผู้โดยสารไหมครับ
คือประมาณว่า ดีกว่า เพราะต้องดูแลความปลอดภัยให้กับนักบินเป็นพิเศษ หรือว่าก็เหมือนกันทั้งลำครับ

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ภาวะความดันอากาศเหมือนกันทั้งลำครับ

อาการหูอื้อนี่ บางคนเป็นช่วงแรกๆ พอชินร่างกายก็จะปรับตัวได้ครับ

ต้องถามว่าบินเดินทางบ่อยไหมแล้วเป็นทุกครั้งหรือเปล่า

หากเป็นมากๆแล้วไม่ชอบ ถ้ามาบินจริงๆแล้วไม่หาย จะส่งผลให้เราเกลียดการทำงานไปปริยายนะครับ E21

• ประชาชน
ก็บินไม่บ่อยเท่าไหร่หรอกครับ

แต่ผมสังเกตตัวเองหลายครั้งครับ ขาไปก็เป็น ขากลับก็เป็น

ผมว่าน่าจะปรับตัวยากอยู่ อาจเพราะผมเป็นภูมิแพ้อากาศด้วยมั้งครับ อาจทำให้พวกเกี่ยวกับโพรงจมูก หู (ปู จมูก ปาก) ไม่100เหมือนคนทั่วไป

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เมื่อก่อนพี่ก็หูอื้อตลอดครับ แต่ต้องถามก่อนว่าที่หูอื้อนั่น นั่งสายการบินไหนครับ อันนี้ไม่ได้จะมาอวยสายการบินที่ทำงาน แต่เคยไปนั่งของบางสาย เปรียบเทียบกันแล้ว นั่ง TG จะหูไม่อื้อเท่าไหร่ครับ อาจเป็นเพราะพี่ช่างของเราดูแลเรื่องระบบความดัน ท่อทาง ซีล ต่างๆได้ดี ก็เป็นได้ครับ ถึงเครื่องเราจะเก่า แต่ช่างเราก็แก่ และประสบการณ์เยอะครับ 55 O29

อีกอย่างนึง พอมาเป็นนักบิน ท่อที่มันจะหดๆขยายๆเวลาความดันเปลี่ยน มันจะงง ขยายๆหดๆ ของมันไปเอง จนทุกวันนี้แทบจะไม่เคยหูอื้อเลยครับ (ดีกับร่างกายรึเปล่าไม่รุนะ 55 แต่ก็ดี ตรงที่เราไม่ทรมานเวลาเครื่องขึ้นลงดี  O10)

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
เมื่อก่อนพี่ก็หูอื้อตลอดครับ แต่ต้องถามก่อนว่าที่หูอื้อนั่น นั่งสายการบินไหนครับ อันนี้ไม่ได้จะมาอวยสายการบินที่ทำงาน แต่เคยไปนั่งของบางสาย เปรียบเทียบกันแล้ว นั่ง TG จะหูไม่อื้อเท่าไหร่ครับ อาจเป็นเพราะพี่ช่างของเราดูแลเรื่องระบบความดัน ท่อทาง ซีล ต่างๆได้ดี ก็เป็นได้ครับ ถึงเครื่องเราจะเก่า แต่ช่างเราก็แก่ และประสบการณ์เยอะครับ 55 O29

อีกอย่างนึง พอมาเป็นนักบิน ท่อที่มันจะหดๆขยายๆเวลาความดันเปลี่ยน มันจะงง ขยายๆหดๆ ของมันไปเอง จนทุกวันนี้แทบจะไม่เคยหูอื้อเลยครับ (ดีกับร่างกายรึเปล่าไม่รุนะ 55 แต่ก็ดี ตรงที่เราไม่ทรมานเวลาเครื่องขึ้นลงดี  O10)

• ประชาชน
น่าจะเป็นเพราะผมอ่อนแอเองด้วยแหละครับ (เป็นภูมิแพ้อากาศ)

ที่ผ่านมาเคยขั้น tg กับ nok ครับ เป็นทั้ง 2 เลย- -'' นั่งนานสุดแค่ 2 ชมเองนะครับ ปกติจะนั่งสั้นๆแค่1ชมกว่าๆ