Author Topic: สอบถามเรื่องเรียนบินเองแบบ Part time เพื่อสอบ QP ครับ  (Read 5878 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ
ขอออกตัวก่อนครับ ผมเป็นคนนึงที่มีความฝันอยากเป็นนักบินตั้งแต่เด็ก และหาข้อมูลการสอบSPของสายการบินต่างๆตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย และเป็นสมาชิกSaknidมาตั้งแต่ปี2008(โดยประมาณ) และผมได้ลองไปสอบ SP มาหลายที่ครับ เช่น SP TAA 2011 ตกข้อเขียนครับ จำได้ว่าปีนั้นพาร์ทlistening English มีพูดใส่วอขณะอยู่บนHelicopter เล่นเอามึน!!
แล้วก็มีสอบ SP TG 2011 ตกรอบ Thai's captian หลังจากนั้นก็ไปสอบ SP TG อีกรอบในปี 2013 ตกรอบ Team work Professor ครับ แล้วก็โดนแบน 3 ปี จนหมดสิทธิ์ที่จะสอบ SP ได้อีก

ผมจึงมีเรื่องขอคำปรึกษาโดยผมมี condition ดังนี้ครับ
1.เรียนหลักสูตร CPL++ ที่สามารถสอบ QP ของทุกสายการบินในไทยได้
2.เรียนแบบ เสาร์-อาทิตย์ หรือ ตอนเย็นหลังเลิกงาน (ปล.conditionหลังเลิกงานที่สะดวกที่สุดคงต้องเป็นที่ศรีราชาเพราะผมทำงานอยู่ที่ระยอง)
3.กู้เงินเรียนกับสถาบันการเงิน
4.%การตกงานหลังจากเรียนจบ

ท่านใดมีข้อมูลการเตรียมตัว ประสปการณ์ หรือ รายละเอียดดังกล่าวรบกวนช่วยแชร์หน่อยนะครับ

คิดซะว่าช่วยคนที่มีความฝันเดียวกันนะครับ ขอบคุณมากครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
อืม จริงๆ เดี๋ยวนี้ถ้าเรียนเร็วๆ จบมาช่วงนี้เลย ก็น่าจะหางานง่ายนะครับ เพราะสายการบินเปิดกันเยอะ

แต่ถ้ามาตรการของ ญี่ปุ่น จีน เกาหลี เรื่อง DCA ของเรามีผลกระทบมากๆ สายการบินอาจเจ๊งกันไม่เป็นท่าได้เลยครับ รอสัก 2 เดือน ดูอาการของประเทศต่างๆ และดูว่าสายการบินของไทยเราจะมีมาตรฐานด้านความปลอดภัยที่เพียงพอหรือไม่ไปก่อนก็ได้ครับ ช่วงนี้ Audit กันไม่เว้นวันกันเลยทีเดียว สายไหน Safety ไม่ดี มีเฮแน่เลยครับ

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
น่าจะติดที่ข้อ 3 นะครับ ต้องลองศึกษาดู

Offline shinkaikung

• ประชาชน
ตอนนี้มี class 1 หรือยังครับ ตอนนี้ผมกับเพื่อนรวมตัวกันเรียน Part Time ครับ หลักๆก็เป็นเสาร์อาทิตย์ ยังไงมาคุยกันในไลน์ได้ครับ LINE ID นะครับ bestgoodluck E18