Author Topic: เล้าสู่กันฟัง "ประสบการณ์สอบเวชศาสตร์ 2015"  (Read 10676 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FADEC

• ประชาชน
สวัสดีครับ ในช่วงที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสสอบนักบินของหน่วยงานๆหนึ่ง ซึ่งต้องสอบClass1 ที่รพ.ภูมิพลครับ เลยขอมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ
การสอบแบ่งเป็น 3 ห้วงคือ
1.Group Test
2.ตรวจร่างกาย
3.Individual Test

------------Group Test-------------
พูดง่ายๆคือสอบ PAPER ครับ คนคุมคือหมอครับจะมีหลายPAPERมากๆครับดังนี้
1.APT ไม่ยากครับ มี40ข้อ ควรทำให้เต็มครับ (ผมกดไป 37แบบชัวร์ๆ) ไม่ยากจริงๆครับคอนเฟิร์ม
2.Personality Test แบบทดสอบโรคจิต ประมาณนั้นครับ ไม่มีอะไรมาก ทำไปเรื่อยๆ เซ็งๆหน่อยเพราะมันเยอะมาก 180กว่าข้อ
3.บวกเลขครับ มีคอลัมน์แนวตั้ง มีสัญลักษณ์อยู่ข้างบน ให้เวลาแถวละ 30วิต่อคอลัมน์ บวกจากบนลงล่าง อันนี้2อันแรกผมคิดว่าบวกผิดแน่ๆครับ E08
4.วงจรMAZE อันนี้ใครตาดีก็โชคดีไปครับ คือมันจะเป็นเลขข้อฝั่งซ้าย แล้วตัวอักษรภาษาอังกฤษฝั่งขวา แล้วมีเส้นเชื่อมถึงกัน การทำง่ายมากครับ แค่ดูว่า 1ลากไปที่ตัวอักษรตัวไหน แค่นั้นเอง แต่เส้นที่ลาก จะพันกันมั่วไปหมด  อันนี้ผมชอบ มี30ข้อให้เวลาน้อยมาก ผมทำได้ชั่วร์ๆ 23 ข้อ
5.มีตารางแล้วมีตัวเลข ให้ใส่สัญลักษณ์ โดยสัญลักษณ์อยู่บนหัวกระดาษ ให้เวลาน้อยมาก ผมทำเกินครึ่งไปนิดเดียวครับ
6.เหมือนข้อ5ครับ แต่เป็นตัวเลขให้วาดสัญลักษณ์ครับ ผมทำเกินครึ่งไปนิดเดียวครับ
ึ7.โจทย์สุดคลาสสิกครับ มันคือ 3conditions คือให้slashตัวหนังสือยาวๆ ตามเงื่อนไขที่กำหนดครับ โดยจะให้เวลาทำความเข้าใจก่อนครับ ครับ มี44ข้อ ให้เวลา 18นาที อันนี้ผมทำไป 17 ครับ ไม่ถึงครึ่ง (เครียดหนักมากครับ)
8.นับกล่อง มีรูปกล่องมาให้โดยจะประกอบด้วยกล่องย่อยๆเพียบเลย โจทย์จะถามว่า ก่องเลข1สัมผัสกับกล่องอื่นกี่กล่อง มี40ข้อ รู้สึกผมจะทำไป 28 นะครับ
9.Same&Different คือให้ขีดบนสัญลักษณ์ที่กำหนด10อันแล้วให้ขีดลงสัญลักษณ์ที่ rotated180องศา ครับ มี8แถว ผมทำไป 5 ครับ อันนี้ตาลายครับบอกเลย
10.Scanครับ คือโจทย์จะให้สัญลักษณ์มา 2 อัน แล้วให้หาในคอลัมน์ที่ให้มา แล้วขีดไว้ โดยสัญลักษณ์แรก 10 อันจากนั้นขีดบนสัญลักษณ์อีกอันครับ แล้วโจทย์จะถามว่า มีอัน2กี่อัน  มี6แถว ผมทำไปเกือบ4 แถวครับ
11.ตบท้ายด้วยแบบทดสอบโรคจิต(อีกแล้ว) อีก 200กว่าข้อ อันนี้ไม่จับเวลาครับ หมอบอกเสร็จไวก็กลับไวครับ
**ข้อควรระวัง ทำPaper ไหนเสร็จแล้ว ได้หรือไม่ได้ อย่าไปคิดถึงมัน ตั้งใจทำอันต่อไปให้ดีที่สุดครับ**
----------------------Physical Exam----------------------
วันต่อมาครับ หมอนัดตรวจร่างกาย งดอาหารหลัง0000น.ครับ มาถึงก็จับผมเจาะเลือดก่อนเลยครับ เอาไป2หลอดเลย
ต่อมาก็ตรวจปัสสาวะ ตัวฟัน ตรวจคลื่นหัวใจ เอกซ์เรย์ปอด ตรวจตาแบบละเอียดมากๆๆๆครับ ให้นั่งเก้าอีกแล้วเหยียดขา
ตรวจหู แก้ผ้าตรวจอัณฑะด้วย O20 เรียกได้ว่าตรวจทุกส่วนจริงๆครับ
วันนี้ไม่มีอะไรมากครับ ทำใจให้สบาย แต่หลายๆคนตรวจสายตาไม่ผ่านครับ
---------------------Individual Test----------------------
วันนี้ถือว่าเป็นไฮไลท์เลยครับ การสอบวันนี้คือการสอบตัวต่อตัวกับหมอนั่นเอง หมอแต่ละคนก็มีสไตล์ที่ไม่เหมือนกัน อันนี้แล้วแต่ดวงครับว่าจะเจอใคร ผมขอไม่กล่าวถึงละกัน O30 การสอบแบ่งเป็นหลายชุดเลย ผมสรุปที่ผมจำได้ดังนี้ครับ
1.ต่อเต๋า ชิวๆครับ ผมทำการบ้านมาครับ แต่เวลาทำก็ต้องให้ถูกและไม่นานเกินไปนะครับ เพราะแต่ละข้อ หมอจะจับเวลาครับ
2.หมอจะเปิดภาพ ให้เลือกว่าภาพใหญ่นั้นประกอบด้วยภาพย่อยใด (ให้เลือกเป็นช้อยส์3ข้อครับ)
3.คิดเลข จากง่ายไปยาก (ในใจ) เช่น นาย ก.มีเงินเป็น 8 เท่าของนาย ข. ถ้านายข.มี 50 บาท นายก.มีเท่าไร? ก็จะไล่จากง่ายไปยาก ข้อสุดท้ายผมจำได้เลย เพราะผมผิด แล้วหมอก็หัวเราะใส่ผม โจทย์ถามประมาณว่า บริษัทหนึ่งได้กำไรจากไตรมาสแรก XX% และไตรมาสต่อมา ขาดทุนYY% แต่เมื่อสิ้นปี ผลประกอบการรวมของบริษัท ได้กำไร XXXXXXบาท ถามประมาณว่ามีทุนเท่าไร แนวๆนี้ครับ ผมก็จำไม่ได้ ตอนนั้นเอ๋อเลยครับ O30 สุดท้ายผิดครับ
4.จับผิดภาพ ให้ภาพมาแล้วหาสิ่งผิดปกติ เช่นกุหลาบไม่มีหนาม บลาๆๆ ครับ
5.หมอจะพูดตัวเลขปนกับตัวอักษรภาษาอังกฤษให้เราเรียงใหม่ตามเงื่อนไขที่หมอสั่งครับ เช่น หมอบอกผมว่าให้เรียงตัวเลขจากมากไปน้อยก่อนแล้วตามด้วยตัวอักษร A-Z  ข้อแรก ผมได้ A2B3 ผมก็ตอบ 32AB ประมาณนี้ครับ มันจะเยอะเรื่อยๆจนเลข4ตัวอักษร4ตัวครับ 
6.เดินจุด  อันนี้ผมทำการบ้านมาเยอะครับ เพราะกลัว พอมาเดินจริงๆ ทำใจให้สบายๆครับ มีสติ หมอถามอะไรก็ตอบ คิดเลขก็คิด  คำถามที่ผมโนนะครับ  ทำไมอยากเป็นนักบิน  บ้านอยู่ไหน บ้านเป็นยังไง อายุเท่าไร 24x6=?    24x6x12=?   24x6x12x17=?     คำตอบเมื่อกี้ลบ450   คำตอบเมื่อกี้บวก500  ยิ่งถามยิ่งเคาะเร็วครับ ก็เดินกันไปครับ สติต้องดีครับ พอเลขยากผมก็คิดนาน พอคิดนานหมอจะกดดันอีกครับ ก็อย่าทำหน้าเหวอครับ พยายามพูดครับ อย่าเงียบ อย่าทำหน้าเครียด ที่สำคัญ ถ้าหมอหยุด ก็อย่าเดินนะครับ อันนี้สำคัญมาก   ผมคิดเลขผิดตัวนึงครับ หมอเลยให้วางปากกา แล้วให้คิดใหม่ ก็เลยถูกครับ     
7.Multitask  เป็นเกมขับเครื่องบินครับ โดยบังคับไปยิงจรวดใส่ข้าศึก เวลายิงโดนจะมีคำถามให้เวลา10วินาทีตอบในกระดาษคำตอบครับ มีข้อแม้ว่า จะมีแถบความสูงบอก อย่าเกินแถบความสูงครับ   โจทย์มี 20ข้อ ให้เวลา 10 นาที ผมทำไป 19ข้อครับ   เวลาเล่นอย่าเครียดครับ คำถามที่เจอหลากหลายครับ มีฟังเสียงATCกับเครื่องบินแล้วตอบคำถามด้วย Mazeแบบวันแรกก็มี นับสีในตาราง รูปเครื่องบิน ถามว่ารุ่นอะไร  คิดเลขแบบว่า (13x17)/2=? ครับ
หลังจากสอบเสร็จก็มีแบบทดสอบโรคจิต(อีกแล้ว) หมอก็ชวนคุยครับ หลังจากนี้ก็รอลุ้นครับว่าผลจะออกมาเป็นยังไง
หลังจากนั้นอีกเดือนกว่าๆผลก็ออกครับ ที่ผ่านมาผมบอกเลยว่าผมคิดว่าไม่ได้เพราะ 3conditions พี่ๆเขามักจะบอกว่าต้องให้ได้อย่างน้อย 22 พูดง่ายๆว่าเป็นตัววัดคนผ่าน/ตก เลยครับ  O21
ซึ่งผมผ่านและสุดท้ายก็ได้ทำสัญญาเป็นนักบินเรียบร้อยแล้วครับ โดยอันดับอยู่ในอันดับต้นๆครับ  O36

จะเห็นได้ว่าการสอบมันวัดหลายๆด้านครับ อยากให้เป็นข้อแนะนำแก่ผู้ที่อยากจะเป็นนักบินครับว่าในการสอบอย่าไปคิดในสิ่งที่ผ่านมาครับ ทำPAPERปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ สมาธิสำคัญมากครับ และขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ผมขอจบกระทู้นี้ด้วยคำว่า Stop dreaming and start flying.สวัสดีครับ
--------------------- END--------------------------

Offline chaiyapat389

• TG SP 2014
  • ประชาชน
สอบเมื่อไหร่ครับ ได้ข่าวแว่วเวชศาสตร์ข้อสอบเปลี่ยนแล้ว แต่เท่าที่ดูนี่ยังเหมือนเดิมหมดเลยครับ

• ประชาชน
สอบเมื่อไหร่ครับ ได้ข่าวแว่วเวชศาสตร์ข้อสอบเปลี่ยนแล้ว แต่เท่าที่ดูนี่ยังเหมือนเดิมหมดเลยครับ
สอบต้นปีครับ ที่ผมทำหมอบอกว่าหลังจากนี้จะเปลี่ยนแนวครับ แต่ที่ผมทำคือแบบเดิมอยู่ครับ

Offline u5131210076

• ประชาชน
ไม่นะๆๆ ผมจะสอบเวชศาสตร์ช่วงปลายมีนา - เมษานี้  O32
 อย่าพึ่งเปลี่ยน!!!! O33

Offline minitchy

• ประชาชน
ขอสอบถามหน่อยครับ หากมีรอยสักที่แขนด้านบน(ช่วงไหล่) ไม่ทราบว่าเค้าจะปรับตกไหมครับ
หากผู้ใดทราบ รบกวนช่วยตอบทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ  - นักบิน 305-

Offline anupoltex

• ประชาชน
จากการประมวข่าวสารที่ได้รับมา ขอสรุป แว้

เปลี่ยนไปเป็นที่เรียบร้อย !!!!

ใครสอบแบบใหม่แล้วเล่าให้ฟังหน่อยจิ ผมสอบ นักบิน ทบ เดือน พ.ค.นี้อะครับ

• ประชาชน
จากการประมวข่าวสารที่ได้รับมา ขอสรุป แว้

เปลี่ยนไปเป็นที่เรียบร้อย !!!!

ใครสอบแบบใหม่แล้วเล่าให้ฟังหน่อยจิ ผมสอบ นักบิน ทบ เดือน พ.ค.นี้อะครับ

สอบเสดแล้วเล่าสุ่กันฟังบ้างนะครับ พอดีมีรุ่นน้องจะสอบเหมือนกันครับ โชคดีครับ