Author Topic: กัปตันสายการบินต่างประเทศกับในไทยอันไหนเข้าง่ายกว่ากัน  (Read 5637 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mpv602

• ประชาชน
ตามหัวกระทู้เลยครับ อยากทราบว่าโอกาสที่จะเป็นกัปตันสายการบินเมืองนอกมีมากกว่าสายการบินในบ้านเราหรือเปล่า ความยากง่ายในการสอบเข้าทำงานเหมือนกันไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline Keusstass

• ประชาชน
ในความคิดผมกัปตันแต่ละสายการบินก็ต้องให้ความเท่าเที่ยมกับลูกเรือน่ะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
อันนี้ตอบยากครับ เอาเป็นว่าเข้าเป็น Co ที่ไหนง่ายกว่า อาจจะพูดง่ายกว่า แล้วพอมีชั่วโมงบินแล้ว ค่อยย้ายสายการบินเอานะครับ

สภาพตลาดแรงงานตอนนี้ พี่ไทยเราขาดแคลน Co & Captain นะครับ เพราะมีการแข่งขันกันเปิดสายการบินมาก ถ้าถาม ณ วันนี้ พี่ว่าที่ไทยเราน่าจะหางานนักบินได้ง่ายกว่าครับ