Author Topic: สอบถามการเรียน CPL จากอเมริกาแล้วกลับมาเป็นนักบินที่ไทยครับ  (Read 5489 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mpv602

• ประชาชน
คือผมอยากทราบว่า การที่เราไปเรียน CPL ที่อเมริกานี่เราก็ต้องสอบ FAA ของที่นู่นให้ได้ใช่หรือเปล่าครับ พอสอบได้ก็กลับคอนเวิรดไลเซ้นที่ไทย จากนั้นก็ไปสมัครสอบกับสายการบินในบ้านเราซึ่งก็ต้องเริ่มต้นสอบข้อเขียน ทดสอบร่างกาย Medicle class1 อะไรพวกนี้ใหม่หมดเลยหรือเปล่าครับ รบกวนผผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ไม่ได้เรียนที่อเมริกาครับ แต่พอจะตอบได้ครับ

เข้าใจถูกแล้วครับ

Offline Skyhawk

• ประชาชน
เข้าใจถูกแล้วครับ พอได้ FAA CPL ก็ต้องกลับมา convert ให้เป็น ICAO ใช้เวลานานพอดูเลยนะครับ ต้องเผื่อเวลาดีๆ สเต็ปก็เริ่มตั้งแต่สอบข้อเขียน สอบบิน ตรวจร่างกายMedical class 1 กว่าจะเสร็จสิ้นก็น่าจะราวๆ 5-6 เดือนครับ