Author Topic: นักบินบริหารเวลานอน เวลากิน อย่างไรหรอครับ  (Read 10198 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sadascq2

• ประชาชน
อยากทราบว่านักบิน หรือ ผู้ที่ทำงานเป็นกะ บางวันทำงานเช้า บางวันกลางคืน ไม่ตรงกันในแต่ละวัน

แล้วจะกินอย่างไร จะนอนอย่างไร ครับ

ถ้าเกิดทำงานหลังเที่ยงคืนแล้วจะไม่หิวหรอครับ แล้วพอกลับไปนอนตอนเช้า พอกลางคืนจะหลับไหมครับ

แล้วถ้าเกิดเป็นโรคกระเพาะขึ้นมาจะทำอย่างไรครับ มีเพื่อนของพี่ๆเป็นกันบ้างไหม แล้วแก้ไขปัญหาอย่างไรหรอครับ

คือมีเทคนิคหรือคำแนะนำอะไรไหมครับ คือ อยากทราบจริงๆครับ

Offline FLYINGDUDE

• Regular people do Regular things
  • Bangkok-CoPilot
  • ประชาชน
  • Regular people do Regular things

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
พยายามทำให้มันเป็นปกติครับ

E07

ส่วนตัวเลย ใช้วิธีดูแลสุขภาพมากหน่อย พักผ่อนให้เพียงพอ ออกกำลังกาย

ทำงานข้ามคืน ก็อาจจะนอนกลางวัน แล้วพอกลางคืนก็กินบ้าง

รู้จักจัดการเวลาดีๆน่ะครับ

เพราะเขาไม่ให้เราบินข้ามคืนทุกวันหรอก. จริงไหม?

และอีกอย่าง มีตัวกฎในการพักอยู่ครับ

เช่นบินมากี่ชม ต้องพักกี่ชม ถึงจะบินต่อ

ทีนี้ช่วงนั้นแหละที่ต้องมาจัดการเองว่าจะแบ่งเวลาอย่างไร

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
คุณหมอแนะนำว่า ให้ใช้เวลาไทยเลยครับ ซึ่งพี่ว่าดีสำหรับตัวพี่ครับ นั่นคือถ้าพี่บินข้ามคืน พอถึงที่ปลายทาง ก็จะนอนก่อนสัก 3-4 ชม แล้วจากนั้นดึงไว้ ไปนอนอีกรอบช่วงเที่ยงคืนบ้านเราครับ

แต่ได้ข่าวว่าบางคน ก็จะใช้ระบบ หิวก็กิน ง่วง ก็นอน ครับ อันนี้ก็แล้วแต่คนว่าร่างกายจะเหมาะกับระบบไหนครับ

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
เป็นเคล็ดลับที่ดีมากเลยนะครับ น่าเอาไปปรับใช้ แต่ไม่รู้จะได้เป็นมั้ย O23 5555

Offline sadascq2

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ ผมกระจ่างเลย

ว่าแต่จะขอสอบถามเรื่อง หูอื้อ กับ ความดันในห้องcockpit เพิ่มเติมได้ไหมครับ แหะๆ
http://www.saknid.com/index.php/board,20.0.html

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
มีอีกอย่างที่เค้าทำกัน คือแลกสเก็ตออกให้เป็นซีกโลกที่เราต้องการใช้ชีวิต เช่น เป็นคนชอบตื่นเช้า ใช้เวลานอนช่วง 2200-0400 น บ้านเรา ก็แลกเอาเส้นทางตะวันตกออก ไปบินพวกซีกโลกตะวันออกแทน เช่น เกาหลี ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เวลาไปถึงโน่น ก็จะได้ไม่ต้องปรับเวลามาก

ใครชอบยุโรป ก็แลกเอาแต่ยุโรปอย่างเดียว ไม่ไปออส นิว ก็ใช้เวลาประมาณแขกอินเดีย ทุกวัน ได้เลย

แต่วิธีนี้ ยุ่งยากมาก การแลกสเก๊ตไปมา ต้องติดต่อหลายตลบ ทางที่ดี หาทางปรับเวลาที่เข้ากับตัวเองให้ได้ จะสบายใจสุดละครับ