Author Topic: ที่ไหนเปิดสอนคอร์ส Air Traffic control บ้างครับ  (Read 10044 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Badz_badz

• ประชาชน
คือว่าถ้าอยากจะเรียน Air Traffic Control มีที่ไหนเปิดสอนบ้างครับ  รบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
จบปริญญาตรีอะไรก็ได้ แล้วไปสอบเข้าบริษัทวิทยุการบินให้ได้ครับ

ถ้าสอบเข้าไปได้ เค้าจะสอนหมดเลยครับแถมมีงานให้ทำด้วย

Offline Skyhawk

• ประชาชน
- ถ้าหมายถึงสถาบันที่เปิดสอนหลักสูตร ATC รู้สึกจะมีที่สถาบันการบินพลเรือนตรงจัตุจักรนะครับ แต่ถ้าเข้าใจไม่ผิดสุดท้ายก็ต้องไปสอบคัดเลือกเข้าทำงานอยู่ดี

- ถ้าหมายถึงสถาบันติวสอบเข้า ATC โดยตรง ลองโทรไปเช็คกับทางรร.ติวนักบินต่างๆดู อันนี้ไม่ทราบเลยจริงๆครับ

Offline Orlando

• Bangkok-CoPilot
  • ทหารเลว
สถาบันการบินพลเรือนครับ
ขึ้นอยู่ที่ว่า จขกท.จบ ป.ตรีมาหรือยัง ถ้าจบแล้วก็สอบเข้า บ.วิทยุการบินฮะ
แต่ถ้าศึกษาอยู่ ก็จะมีรับสอบตรงเข้าไปเรียนเอา ป.ตรี Aviation management
โดย 2 ปีแรกจะเรียนวิชาพื้นฐานการบินก่อน

แล้วพอขึ้นปี 3 จะมีแยกเมเจอร์ครับ
Air traffic management
Air cargo management
Airport management

เรียนครบตามมาตรฐานทุกอย่างตามที่ ICAO กำหนดมาครับ
พอจบแล้วจะได้ใบประกาศแยกจาก ICAO ด้วย
นอกจากนี้ยังเป็น Advantage เพราะเวลาจบแล้วไปสอบเข้า บวท.ก็ไม่ต้องมานั่งฝึกอบรมใหม่ครับ

Offline Badz_badz

• ประชาชน
ผมจบ ป.ตรีแล้วครับ  และมีแผนจะรียนนักบินที่อเมริกา แต่อยากเรียนวิชาภาคพื้นก่อน จะได้มีพื้นความรู้บ้าง เผื่อไปเรียนนักบินที่อเมริกา จะได้เข้าใจง่ายขึ้น  ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ผมจบ ป.ตรีแล้วครับ  และมีแผนจะรียนนักบินที่อเมริกา แต่อยากเรียนวิชาภาคพื้นก่อน จะได้มีพื้นความรู้บ้าง เผื่อไปเรียนนักบินที่อเมริกา จะได้เข้าใจง่ายขึ้น  ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

O08 O08 O08 O08 O08

การควบคุมจราจรทางอากาศ กับ การบิน เนี่ย มันคนละศาสตร์เลยนะครับ

ATC ก็ ATC
นักบิน ก็ นักบิน ครับ

เข้าใจคำว่า Ground School ว่ายังไงเหรอครับ?

Offline Orlando

• Bangkok-CoPilot
  • ทหารเลว
ถ้าจบ ป.ตรีแล้ว รอไปเรียนต่อ ผมว่าเริ่มจากการหาหนังสือมาอ่านเองก่อนดีไหมครับ
อย่างเช่นของในเวปไซต์ของ FAA จะมีหนังสือที่เป็น pdf อ่านง่าย เข้าใจพื้นฐานไปก่อน
ตัวอย่าง เช่นเล่มนี้ครับ
http://www.faa.gov/regulations_policies/handbooks_manuals/aviation/pilot_handbook/

ส่วนที่จะหาเรียน course ของ ATC ผมว่าบางทีเนื้อหาวิชาเดียวกัน แต่ทว่าในมุมมองของอาจารย์ท่านจะถ่ายทอดมาคนละมุมนะครับ
ถ้าอยากเป็นนักบินอยู่แล้วก็มุ่งไปทางบินเลยดีกว่าครับ
ปล.สนับสนุน จขกท ครับ ที่ตั้งใจหาความรู้ก่อน สู้ๆฮะ E37

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ใช่แล้วครับ จบ ATC มาใช่ว่าจะมีความรู้เกี่ยวกับการบินมันก้อพอมีบางส่วนที่เกี่ยวข้องเท่านั้น อาจได้เปรียบตรงที่จะใช้คำพูดอย่างไรเวลาเราติดต่อสื่อสารขณะบิน แต่บางทีก้อเจอที่ฟังไม่ออกก้อมีครับ O27 O27

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
อยากเป็นนักบิน ไม่ต้องเรียนเอทีซีหรอกครับ อยู่ในวงการเดียวกันแต่มันไม่เหมือนกันหรอกครับ เชื่อผมสิ ผมเรียนมา หุหุ