Author Topic: เรื่องสอบรอบแรก saknid คับบ!!!  (Read 17118 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

charn

• Guest
หวัดดีทุกคนนะคับผม
ขอยืมชื่อเวปมาเนียนชื่อหัวข้อหน่อยนะคับ 5555
ผมสงสัยเกี่ยวกับเนื่อหาข้อสอบรอบแรกอะคับ คือจากที่ผมหาข้อมูลจากเวปบอร์ดหลายที่
เลยสับสนอะคับ แบบที่ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ คือ
ข้อสอบการบินไทยจะเป็นเนื้อหาที่เรียนตอนมอต้นและมอปลายบ้าง แค่นี้รึป่าวคับ หรือว่าจะมีข้อสอบเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้ในห้อง cockpit ด้วยอะคับ แล้วมีข้อสอบเกี่ยวกับความรู้การบินด้วยป่าวคับ คือบางที่ก้บอกมีแนวนี้ด้วยย

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เรื่องความรู้เรื่องการบิน ถ้าเรามีบ้างก็เหมือนการแสดงให้เห็นถึงความใส่ใจ และความต้องการท่ี่จะสอบเป็นนักบินของเราจริงๆเท่านั้นครับ
รุ่นพี่ไม่มีนะครับ แต่ได้ยินว่า หลังๆมานี้มีแล้ว

แต่พี่ว่าก็ไม่ใช่เรื่องที่เราจะต้องไปหาความรู้มาอย่างเป็นจริงเป็นจังมากนะครับ
แค่ Search Wikipedia ในเรื่องที่เราสนใจไปบ้าง เท่านั้นก็น่าจะพอแล้วครับ
เขาไม่ได้มาสอบหา Qualify Pilot นะครับ
เรายังไม่ทันเรียนเลย จะไปรู้เรื่องได้ไง

คนออกข้อสอบก็เถอะ ถ้าย้อนไปวันที่พี่เขา่มาสอบนักบินน่ะ จะรู้จักอุปกรณ์ หรือมีความรู้เกี่ยวกับการบินมากแค่ไหนก็ยังไม่แน่ใจเลยครับ

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ขอแนะนำว่าสิ่งที่ควรรู้ไว้บ้างก็คือความรู้จำพวก principle of flight อะครับ

ควรจะตอบได้ว่าเครื่องบินประกอบด้วยส่วนใดบ้าง บินได้อย่างไร ปีกของเครื่องมีลักษณะพิเศษอย่างไร control surface หลักของเครื่องมีอะไรบ้าง (มันเคยมีในข้อสอบนะ) ที่สำคัญ MD-11 มีกี่ engine อิอิ รู้แค่นี้ก็เป็นยันต์คุ้มภัยชั้นเยี่ยมแล้วครับ

แล้วที่อยากจะแนะนำให้ศึกษาไว้บ้างก็ ประวัติเกี่ยวกับการบินไทย เส้นทางบินที่มันเด่นๆ เช่น รูทแรกในทวีปน้นๆ รางวัลที่ กบท เคยได้ รู้ไว้ใช่ว่าแต่มันออกจริงๆนะครับ
ไง จขกท ก็พยายามเข้านะครับ ไม่เกินความสามารถของคุณหรอกครับ เตรียมตัวแต่เนิ่นๆมีชัยไปกว่าครึ่งคร้าบ

charn

• Guest
ขอบคุณมากคับพี่ทั้ง2
ได้ความรู้เยอะเลย แล้วจะได้เตรียมตัวได้ถูกทางขึ้นคับ
ทีแรกเหมือนอ่านไม่มีขอบเขคเลย อะคับ เลย งงๆ

jason

• Guest
ได้แนวทางเตรียมตัวเพิ่มอีกแล้ว

ขอบคุณครับ

MD-11 มี 3 เครื่องยนต์ ถูกเปล่าพี่... O27

Offline bunsai07

• ประชาชน
 O36 ขอบคุณเช่นกันครับ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ติดตามข่าวสารเกี่ยวกับการบินก็ดีครับ รอบกัปตันไทย อาจโดนถามว่า ข่าวเครื่องตกล่าสุดเป็นยังไง เล่าให้ฟังหน่อย ประมาณนี้นะ  O02

Offline omskygangster

• ATT01/08
รอบแรกเลยไม่น่ามีนะ แต่รอบสอบกัปตันไทยน่ะมีชัวร์ๆ จำได้ว่าเค้าถามว่า มาสอบนักบินนี่เตรียมตัวยังไงบ้าง เล่าให้ฟังหน่อยซิ?

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อยากให้เน้นภาษาอังกฤษด้วยนะสำหรับรอบแรก เพราะคำถามทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษละ
ส่วนความรู้การบินก็ติดๆตัวไปหน่อยก็ดีนะ แยกแบบเครื่องออกก็ดี (เอาที่กบทมีนะ) การบินเกิดวันแรกเมื่อไร ใคร (อันนี้มีในข้อสอบปีก่อน)
ด้าน aptitude ก็มีใส่มานิดหน่อย ลองๆหาหนังสือมาทำดู จะเป็นแบบ basic ๆ ละ แต่สำคัญที่เวลาจะบีบเรา

สู้ๆ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โหย จำกันได้ด้วยเหรอ วันเกิดบริษัทฯ ยอมรับว่าลืมไปแหล่ว

MD-11 มี 3 เครื่องถูกต้องครับ

รอบกัปตันไทยระวังว่าเขาจะยั่วโมโหดราได้นะครับ
ต้องควบคุมอารมณ์ให้ดี
พยายามทำตัวให้ลอยเหนือปัญหาเข้าไว้
มองจากคนละมุมมอง แล้วจะได้คำตอบเด็ดๆ

หาคำถามมาประวิงเวลาเพื่อเพิ่มเวลาในการคิดได้ ไม่ผิด
นักบินต้องไม่จนแต้ม (แต่ทุกวันนี้ โดนถามความรู้ทีไร จนทุกที O21) แต่ก็อย่ากระล่อนเกิน ถ้าไม่ไหวจริงๆต้องแพ้เป็น ห้ามแถโดยเด็ดขาด

jason

• Guest
ขอบคุณพี่ DuraSail ที่ตรวจคำตอบผม

ผมพอจำได้นิดนึงเกี่ยวกับรุ่นนี้

แรกๆผมเคยได้ยินว่ามี 3 เครื่องยนต์ แต่ตอนนั้นผมยังไม่เคยเห็นภาพรุ่นนี้นะ ถ้า 2 เครื่องอยู่ที่ปีก
ผมนึกไปใหญ่เลยว่าจะเอาเครื่องที่ 3 ไว้ตรงไหน

พอเห็นภาพจึงร้องอ๋อ..ทันที

O08 O29

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
MD-11 เครื่องที่เิพิ่งตกที่นาริตะไปเมื่อเดือนที่แล้วอ่ะครับ

Offline tong2me

• ATT01/08
  • นักรบ
ขอแนะนำว่าสิ่งที่ควรรู้ไว้บ้างก็คือความรู้จำพวก principle of flight อะครับ

ควรจะตอบได้ว่าเครื่องบินประกอบด้วยส่วนใดบ้าง บินได้อย่างไร ปีกของเครื่องมีลักษณะพิเศษอย่างไร control surface หลักของเครื่องมีอะไรบ้าง (มันเคยมีในข้อสอบนะ) ที่สำคัญ MD-11 มีกี่ engine อิอิ รู้แค่นี้ก็เป็นยันต์คุ้มภัยชั้นเยี่ยมแล้วครับ

แล้วที่อยากจะแนะนำให้ศึกษาไว้บ้างก็ ประวัติเกี่ยวกับการบินไทย เส้นทางบินที่มันเด่นๆ เช่น รูทแรกในทวีปน้นๆ รางวัลที่ กบท เคยได้ รู้ไว้ใช่ว่าแต่มันออกจริงๆนะครับ
ไง จขกท ก็พยายามเข้านะครับ ไม่เกินความสามารถของคุณหรอกครับ เตรียมตัวแต่เนิ่นๆมีชัยไปกว่าครึ่งคร้าบ

เรื่องประวัติบริษัทนี่ต้องยกให้ meenoiเค้าเลยครับ

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ใครโดนไล่ออกจากห้องตอนสอบกัปตันก็ไม่ต้องล่กนะครับ
ผมโดนมาแล้ว  E47

charn

• Guest
ความรู้แน่นเอี๊ยดดดด
 แล้วถ้ากับตันไล่จะทำงัยล่ะคับ ออกตาที่เค้าไล่เหรอค้าบบบบ

Offline GForce

• ATT01/08
ความรู้แน่นเอี๊ยดดดด
 แล้วถ้ากับตันไล่จะทำงัยล่ะคับ ออกตาที่เค้าไล่เหรอค้าบบบบ

แน่นอนครับ แต่ถ้าเก๋าก็ถามเค้าขอเหตุผลซักนิดนึงก็ได้ถ้าไม่รู้จริงๆ อาจจะบอกว่าจะเอาไปปรับปรุง

แต่ผมไม่เก๋าครับ