Author Topic: มีใครเรียน CPL Helicopter ที่หัวหินบ้างครับ อยากสอบถามข้อมูลครับผม  (Read 8536 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pleiades

• ประชาชน
สวัสดีครับ และขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ
ผมค้นเจอหลักสูตร CPL-H ด้านล่างนี้แล้วสนใจนะครับ เลยจะสอบถามว่า ราคา ดังกล่าว รวมค่าที่พัก และอาหารหรือเปล่าครับ แล้วการเรียนนี่เป็นอย่างไรครับ วันไหนบ้างวันล่ะกี่ ชม. ครับ

และสุดท้าย นักบิน ฮ. นี่ ได้ CPL-H แล้วหางานยากไหมครับ เราต้องเก็บชั่วโมงบินมากกว่าที่หลักสูตรกำหนดเยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ

Offline kindaechi

• ประชาชน
ผมก็สนใจนะ รายละเอียดน้อยจัง บินเฉพาะรุ่น R22 หรือเปล่าหว่า

แต่ ข้อมูลที่ฟังๆมาก
บ้างที่ chinook Canada
บ้างที่ก็แนะนำ phoenix heli USA

ตัดสินใจไม่ถูก - -'

Offline Siwaj.vaan

• ประชาชน
ตอบให้ละกันนะครับ

เรียนบ่อฝ้ายจบมาปกติจะมีแค่ vfr แต่ไม่มี ir เพราะเค้ามองว่าไม่จำเป็นสำหรับ ฮ เท่าไร (เทียบกับบินในเมืองที่ปกติมักจะใช้สายตาบินอยู่แล้ว)

ปกติ vfr ก็จะมีพวกทหาร ตำรวจ ซึ่งผมเข้าใจว่าพลเรือนไม่น่าจะมีสิทธิ์
ที่เหลือก็จะเป็นบินเช่าดูวิว ขนส่งวีไอพี หรือบินทำข่าวเหมือนช่องสาม
ซึ่งไม่ได้เปิดกว้างเท่าไรนัก

ที่เหลือก็จะเปน vfr+ir ซึ่งผมเข้าใจว่าในประเทศตอนนี้ยังไม่ที่ไหนเปิดสอน ir
โดย ir มักจะใช้สำหรับบิน offshore เป็นหลัก ซึ่งค่อนข้างจะกว้างกว่า Vfr อย่างเดียวเยอะพอสมควร
เพราะปกติจะบินโดยจำเป็นต้องใช้เครื่องวัดอยู่แล้ว

ซึ่งถ้าเปนทุนบริษัท offshore ก็จะส่งไปเรียน ตปท ตามเหตุผลที่กล่าวมา
หรือกรณีนักบินทหารหรือตำรวจ ก็เข้าใจว่าจะต้องไปเรียนหลักสูตร ir เพิ่มเติมเช่นกันครับ

ถ้าคิดจะเรียนจริงๆ ตปท น่าจะดีกว่านะครับ แต่ต้องกลับมา convert license อยู่ดี

การเรียนบ่อฝ้ายปกติจะเป็น รร ประจำอยู่แล้วครับ ราคารวมอาหารที่พักเหมือน รร การบินทั่วไปครับ

ใช้ r22 ครับ

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
สถาบันการบินพลเรือน ศูนย์ฝึกการบินหัวหิน
ใช้เครื่อง Robinson R44 ในการฝึกหลักสูตรเฮลิคอปเตอร์ครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเรียนที่บ่อฝ้ายแล้วไม่มี Instrument Rating ให้ ผมว่าอย่าดีกว่าครับ

ไปเรียนเมืองนอกแล้วเอา CPL+IR และ Type R44 ติดมาผมว่าดีกว่าเยอะ

สาเหตุที่ไม่แนะนำถ้าไม่มี IR เพราะว่าจบมาแล้วไม่สามารถทำงาน Helicopter Offshore ได้ครับ

และประเทศไทย ฮ. VFR ส่วนใหญ่เป็นหน้าที่ของทางทหารตำรวจอยู่แล้ว

งาน VFR จึงจำกัดมากๆ (คือมีครับ แต่น้อยและนายจ้างก็เลือกที่จะรับคนมีชั่วโมง ซึ่งก็เป็นทหารตำรวจเก่าอยู่ดี)

มี ฮ. IFR นี่แหละครับ ที่กำลังเป็นที่ต้องการของตลาด เพราะนักบินขาดเหลือเกิน และมักจะรับนักบินจบใหม่ด้วยครับ

แต่ทำใจนิดนึงนะ บิน IFR มันไม่สนุกเหมือน VFR นะครับ  O02

อันนี้เป็นเพจของพี่ๆ นักบินตำรวจ ลองเข้าไปถามดูก็ได้ครับ เห็นว่า ศิษย์การบินของ สตช. ส่งเรียนที่บ่อฝ้าย

https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%94%E0%B8%B5/322012761298385?fref=nf

ปล. ผมศิษย์เก่า Chinook Helicopters รุ่น Fall intake 2014 ครับ ได้มาทั้ง CPL+IR และ R44 สงสัยอะไรหลังไมค์มาได้ครับ

Offline Siwaj.vaan

• ประชาชน
โทษทีครับ จำ type ผิด

Vfr ในประเทศที่เปนงานพลเรือน ผมเข้าใจว่ามีรวมๆกันแค่หลักสิบนะครับ (เผลอๆไม่ถึงครึ่งร้อยด้วยซ้ำที่มีอยู่ตอนนี้)

ส่วน offshore เท่าที่มีตอนนี้ตอนนี้น่าจะหลายร้อยอยู่ครับ

Offline pleiades

• ประชาชน
ขอบคุณทุก คห มากครับ ตอบได้กระจ่างมากครับ

Offline beechjet

• ประชาชน
ศิษย์เก่า CPL-H หัวหิน ขออนุญาตตอบนะครับ
เรียน ฮ ที่หัวหินใช้ R44 ครับ
IR สำหรับนักบิน offshore ก็เรียนที่ไทยนี่แหละครับ ยกเว้น นร ทุน TAS ที่เรียนรวบยอดมาจากแคนาดา
ที่เรียนก็มี Royal sky บ้าง ที่หัวหินบ้าง
เรียนโดยใช้ fixed wing นี่แหละครับ ย้ำเลยนะครับ ใช้ fixed wing เพราะฉะนั้น นบ. ฮ จะได้สัมผัส fixed wing ก็ตอนเรียน IR นี่แหละครับ