Author Topic: อายุเยอะ ถ้าเรียนฮอ ทุนส่วนตัว แล้วจบมาจะเก็บ ชม บินได้ยังไงเพิ่มครับ  (Read 9980 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kindaechi

• ประชาชน
อายุ 32  ถ้าจะเรียนฮอ ทุนส่วนตัว
แล้วจบมาจะเก็บ ชม บินเพิ่มได้ยังไงไวๆบ้างครับ

ปลายทางอยากบินฮออาชีพมากก

Offline ta86

• นักรบ
  • **

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
โอ ... เอาจริงเหรอครับเนี่ย?

ฮ. เนี่ยก็ไม่ต่างจากปีกตรึงนะครับเรื่องของทุนส่วนตัว คือจบมาก็ต้องไปสมัครตามบริษัท ฮ. ต่างๆ

ซึ่งส่วนใหญ่ก็มักจะรับนักบินที่มีชั่วโมงมาแล้ว

บางบริษัทรับนักบินที่ 1,000 ชั่วโมงอัพ เพราะเค้าติดเรื่องประกันครับ

แต่ก็มีเหมือนกันบางบริษัทที่รับจบใหม่ 150 ชั่วโมง ครับ แต่ว่าน้อย

เอาเป็นว่า โอกาสน่ะ มีครับ แต่แค่มีความเสี่ยงที่จะต้องรองานนานหน่อยเท่านั้นเอง

ถ้ารัก ฮ. ชอบ ฮ. ผมยินดีด้วยครับ เฮลิคอปเตอร์นั้นบินสนุกมากๆ เลยครับ  O02

อยากรู้รายละเอียด หลังไมค์มาได้ครับ

• ประชาชน

ถ้าต้องรองานนานจิง อาจจะทำงานสายเดิมไประหว่างนั้นคับ  O08

แต่อย่างไรผมว่าฮอ นี่มีเสน่ห์ เด่วขอแอตหลังไมค์ไปสอบถามนะฮะ  O21

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ  ไม่สามารถเอาไปอ้างอิงอะไรได้นะ O02

ผมเห็นว่าปัจจุบันนักบิน ฮ. เมืองไทยนั้นขาดแคลนอย่างมากครับ

เท่าที่ผมเห็นมา ผมเห็นนักเรียนทุนส่วนตัว ฮ. ชั่วโมงร้อยนิดๆ มาแล้วสองคน

ทั้งสองคนนั้นได้งานทันทีหลังจากเรียนจบครับ

สำหรับทุนส่วนตัว ฮ. ณ ตอนนี้ ถ้าไม่ลำบากต้องไปกู้หนี้ยืมสิน ก็ลุยเลยครับ

เอ้อ ... แล้วถ้าจะเรียน ไปหาโรงเรียนที่มีหลักสูตร Instrument Rating ด้วยนะครับ แล้ว Endorse IR เข้าไปใน License เราด้วย (CPL+IR) เพราะจบมาจะได้สมัครงานบริษัท Offshore Helicopter ได้ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า สบพ. มี Instrument Rating มั้ย ถ้าไม่มี ผมว่าไปเรียนที่อื่นครับ เมืองนอกอะไรเงี้ยก็ได้ให้มี IR ติดมา

แต่ต้องทำใจนิดนึงนะ ฮ. มันร้อน และบินแล้วไม่หล่อเหมือนพวกแอร์ไลน์นะ 55555

• ประชาชน
ครับผมได้ยินมาอย่างนั้นเหมือนกันครับ ไฟเลยปะทุ

ที่ร้อนคือกระจกมันไม่มีฟิล์ม ไม่มีแอร์ ใช่ไหมคับบ !!  - นักบิน 305-

55

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
สบพ. หลักสูตรเฮลิคอปเตอร์ ตอนช่วงเรียน IR จะใช้เครื่องปีกตรึง DA40 ในการฝึกครับ
สำหรับเครื่องเล็ก เฮลิคอปเตอร์มีแอร์นะครับ แต่เครื่องปีกตรึงไม่มี 55

• ประชาชน
สบพ. หลักสูตรเฮลิคอปเตอร์ ตอนช่วงเรียน IR จะใช้เครื่องปีกตรึง DA40 ในการฝึกครับ
สำหรับเครื่องเล็ก เฮลิคอปเตอร์มีแอร์นะครับ แต่เครื่องปีกตรึงไม่มี 55

ไหงมันสลับกัน 55555+ O08

Offline mate4012

• ประชาชน
ค่าเรียน ฮอ ในไทยมีที่ไหนบ้างคับ ค่าเรียนประมาณเท่าไหร่คับ แต่ที่อยากทราบมากที่สุด รองทนนานมากมั้ยคับ

• ประชาชน
อืมม จบมา มันโอเคไหมอ่า เห็นที่อื่นสอนบิน R44 ด้วย (ตปท)