Author Topic: อยากสอบ SP เป็นเด็กสายศิลป์ ที่มีความรู้ฟิสิกส์ติดลบ!  (Read 8333 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline khptw

• ประชาชน
เราอยากถามว่า ฟิสิกส์ กับเลข นี่ยากถึงระดับไหน แล้วข้อสอบ SP TAA เป็นไทย หรือ อังกฤษ

เพราะเรากำลังคิดจะไปติวกับพวกเด็กๆ ม.ปลาย เพราะเราเรียนสายศิลป์มา ความรู้ฟิสิกส์นี่ติดลบ

ลองซื้อหนังสือฟิสิกส์ม.ปลาย มาอ่าน มึนตึ้บ แอบคิดว่าหรือจะได้แค่ฝัน สุดท้ายก็ไม่ยอม 555 เราอยากได้พื้นฐานที่แน่นพอจะไปสู้คนอื่นเค้าได้

แต่ก็กลัวว่าเนื้อหามันจะเยอะเกินขอบเขตไปไกลมั๊ย แล้วเคมี กับชีวะ นี่มันมีออกบ้างมั๊ยค่ะ

อีกอย่างคือ งานที่เรากำลังจะเริ่มทำ มันกินเวลาเราไปเยอะพอสมควร อ่านทำความเข้าใจเอง อาจจะไม่มีเวลามากขนาดนั้น

ส่วนเลข นี่เท่าที่ลองหาข้อมูลมา เป็นประมาณ GMAT ใช่ไหมค่ะ เพราะเลข ม.ปลาย เราก็ไม่ค่อยแม่น อาจจะไม่เท่าฟิสิกส์ 

ส่วนภาษาอังกฤษนี่ยังพอไหว เพราะตอนเรียนมหาลัย ได้ใช้ค่อนข้างเยอะ กังวลกับสองตัวหลักๆคือ ฟิสิกส์ กับ เลขนี่แหละ

ตอนที่เราเริ่มหาข้อมูล เห็นหลายๆคนที่เรียนสายวิทย์มายังบ่นว่ายากๆ แถมเราลองไปอ่านหนังสือฟิสิกส์ ไม่รู้เรื่องอีก

เราก็ท้อนะ แต่พอคิดว่าหรือจะพับความฝันนี้ไปเหมือนเดิม ความคิดเบื้องลึกก็ค้านหัวชนฝา ว่ายากขนาดไหนก็ต้องลองดูก่อน

ตอนนี้เราอายุ 21 จะ 22 อีกไม่กี่เดือนข้างหน้า เราคิดว่าเรายังพอมีเวลาติวพอสมควร รบกวนทุกๆคนด้วยนะคะ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ผมก็เด็กศิลป์ครับ ศิลป์ทั้งม.ปลายและมหาวิทยาลัย

ปีที่ผมสอบนักบิน ผมทำงานประจำ เรียนโทภาคค่ำ ด้วย

ยังเจียดเวลามาอ่านฟิสิกส์กะเลขได้เลยครับ

คนห่วยๆ อย่างผมทำได้ คนอื่นก็ต้องทำได้สิครับ  O02

Offline khptw

• ประชาชน
ผมก็เด็กศิลป์ครับ ศิลป์ทั้งม.ปลายและมหาวิทยาลัย

ปีที่ผมสอบนักบิน ผมทำงานประจำ เรียนโทภาคค่ำ ด้วย

ยังเจียดเวลามาอ่านฟิสิกส์กะเลขได้เลยครับ

คนห่วยๆ อย่างผมทำได้ คนอื่นก็ต้องทำได้สิครับ  O02

สุดยอดมากเลยค่ะ ทั้งทำงาน เรียนโท ยังหาเวลามาอ่านสอบได้อีก O36

เราจะตั้งใจเหมือนกันค่ะ ลองดูสักตั้ง ^^

kimtun

• Guest
ชีวะ เคมี ไม่ออกครับ

เลขกับฟิสิก อยู่ที่ว่าอ่านมายากขนาดไหน ถ้าอ่านเเบบเตรียมเอ้น เจอข้อสอบก็ง่าย ถ้าอ่านเเบบพื้นฐานมากเกินไปเเล้วไม่ทำโจทเยอะๆอาจจะตกรอบเเรกเอาง่ายๆ (อันนี้พูดจากประสบการณ์ครับ)

ส่วนเด็กศิลป์สอบได้มั้ย ยืนยันว่าได้เเน่นอน ผมว่าเด็กสายวิทย์ไปฝึกภาษาก็ไม่ได้ง่ายกว่าเด็กสายศิลป์มานั่งอ่านฟิ-เลขนะครับ

ยังไงพยายามครับ

Offline Louizee

• ประชาชน
ไม่ต่างกันเลยค่า ถึงม.ปลายเราจะสายวิทย์นะ แต่ฟิสิกส์เราลอกเพื่อนมาตลอดเลย ตั้งแต่ม.5 ฮ่าๆๆๆๆ
มหาลัย ก็ต่อบัญชีจ่ะ!! นี่ก็กำลัง อัดฟิสิกส์ เหมือนกันค่ะ กากขั้นสุด เรียกว่า เริ่มจาก ติดลบเลยดีกว่า
เราซื้อ หนังสือ "ฟิสิกส์ขนมหวาน" มาอ่ะ เราว่า ดีนะคะ คือ อธิบาย พื้นฐานสุดๆ เลย ที่มา ที่ไป ละใช้ภาษาเข้าใจง่ายอ่ะ ถ้ามีเวลาเยอะ เราว่าซื้อมาอ่านเลย แนะนำๆ มันมี 3 เล่ม เลยอ่ะ!!

ตอนนี้ เราเร่งรัด เพราะลงสอบ PG ไป อัดดู คลิปอ่ะ พวกติวๆ เสิร์ชๆ หา Youtube +พี่ใจดี สอนให้ๆ  เริ่มพอเห็นแสงสว่างในชีวิตบ้าง กะฟิสิกส์ 5555555+ สู้ๆ นะคะๆ เราก็จะพยายามๆๆ  O08

ปล. เราว่าการหากลุ่ม ที่แบบมีฝันเดียวกันนะ ละอ่านด้วยกันๆ แบบมีกำลังใจขึ้นเยอะอ่ะ!!

Offline flyingmonkey

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ไปสอบปี 2014 มา ในชุดความรู้ทั่วไปเจอแต่ฟิสิกส์ กับ เลข เลยครับ
ทั้งยากทั้งง่าย ส่วนตัวรู้สึกว่าใกล้ข้อสอบ entrance มากกว่า GMAT ครับ
มีคล้ายๆ GMAT บ้าง แต่ไม่ใช่ส่วนใหญ่ครับ

ผมว่าสอบ TAA ทบทวนฟิสิกส์ กับ เลข ไว้เยอะๆเลยดีกว่า

ส่วนเรื่องสายศิลป์สอบได้มั้ย ได้แน่นอนครับ
อยู่ที่ตัวเราเอง อย่าให้ความที่ว่าเรียนสายศิลป์มาทำให้เราปิดโอกาสตัวเองนะครับ
(ถ้าสายศิลป์สอบไม่ไหวเลย เค้าคงเปิดรับเฉพาะสายวิทย์แล้วล่ะเนอะ)

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
ผมจบสายวิทย์-คณิต มานะ ขออิงจากความรู้สึกตอนสอบ TAA ละกัน

ความยากของฟิสิกส์ตีซะว่าอยู่ตรงกลางระหว่างข้อสอบปลายภาคระดับมัธยม กับข้อสอบadmissionเข้ามหาวิทยาลัยละกันครับ..จากความรู้สึกผมอ่ะนะ คือเหมือนจะใช้ทฤษฎีมาตีโจทย์พอสมควร แต่โจทย์ไม่ได้ออกมาสลับซับซ้อนมาก แก้ตรงๆทื่อๆเลย เพียงแต่ที่ทำไม่ได้เพราะ1.ลืม2.คิดนานเกินไปจนทำไม่ทันเวลา เพราะผมลองแนวข้อสอบที่ความยากระดับเท่าๆกันมาลองทำดูก็พบว่าถ้าให้เปิดหนังสือดูเนื้อหาดูสูตรไปด้วยก็พอจะทำได้ทั้งหมดอยู่ โดยไม่ต้องมีคนมาชี้แนะว่าต้องทำอะไรยังไงบ้าง (ขณะที่ข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัยยุคผม เปิดหนังสือดูไปด้วยยังไม่รู้จะเริ่มทำตรงไหนเลย -*-)

ส่วนคณิต..ผมว่ายากนะ - -" ผมทิ้งไปซะเยอะเหมือนกัน เลือกทำเฉพาะที่ดูแล้วคิดว่าทำได้โดยใช้เวลาไม่มากแค่นั้น ส่วนใหญ่ก็จะทำได้แค่อันง่ายๆไม่กี่ข้ออย่างอนุกรม ตรีโกณพื้นๆ หาเซตคำตอบอสมการ แค่นั้น (รวมแล้วทำอยู่ราวๆสิบข้อนิดๆเอง)

ถ้าไม่มีพื้นฐานเลย แนะนำว่าให้เวลาตัวเองซัก1ปีศึกษาให้เต็มที่ครับ จะได้ไม่กดดันมาก
ปีนี้ก็ถือว่าไปลองข้อสอบดูก่อน จะได้ไม่เครียด แต่ทำให้เต็มที่นะ

ปล.ถ้าคิดว่าฟิสิกส์-คณิตไม่แน่น ปีนี้ก็ลองเก็บ eng กับ aptitude ให้ได้เยอะๆครับ ถ้าสองอันนี้ได้มากๆ แล้วฟิสิกส์-คณิตไม่ขี้เหร่มากผมว่าก็มีลุ้นผ่านนะ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ ^ ^