Author Topic: กำลังจะเกณฑ์ทหารปี 58 นี้ ขอคำแนะนำสำหรับการเป็นนักบินครับ  (Read 12417 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Platamos

• ประชาชน
สวัสดีครับ ขอเข้าประเด็นเลยนะครับ

ตอนนี้ผมอายุ 23 เพิ่งเรียนจบปีนี้จากคณะสายภาษา (แต่ม.ปลายเรียนวิทย์-คณิต) ตอนนี้กำลังทำงานประจำรอเข้ารับการเกณฑ์ทหารปี 58 ซึ่งผมมีโรคประจำตัวคือโรคหอบหืด ที่พอจะใช้เป็นช่องทางในการพ้นภาระทางทหารอย่างถูกต้องได้ จึงอยากถามข้อมูลดังนี้ครับ

1. ถ้าตามหลักแล้วสายที่ผมเรียนมามันตรงกับพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินมากกว่าซึ่งก็คงเป็นอีกทางเลือกนึง (คะแนนโทอิกค่อนข้างสูง) แต่ลึกๆในใจแล้วอยากจะลองสมัครสอบ SP ดูครับ แต่ตอนนี้คงต้องมองที่เรื่องใกล้ที่สุดคือการเกณฑ์ทหาร

หากผมได้รับเอกสารพ้นภาระทางทหารที่มีการเขียนกำกับว่า เป็นโรคหอบหืด 

ตรงนี้ผมสามารถใช้เอกสารตัวนี้ยื่นเข้าไปสมัครสอบ SP (รวมถึงสจ๊วต) ได้ไหมครับหรือเค้าจะทำการสกรีนออกเลยเนื่องจากสุขภาพไม่ดี เพราะเท่าที่หาข้อมูลมา หากผ่านการคัดเลิือกแล้วจริงๆจะมีการตรวจร่างกายอีกทีโดยแต่ละสายการบินอย่างละเอียด ผมจึงไม่แน่ใจว่าเอกสารทหารนี้มีความสำคัญมากน้อยแค่ไหนหรือเพียงแค่ต้องการแสดงให้รู้ว่าเราพ้นภาระการเกณฑ์ทหารแล้วเท่านั้น (เรื่องโรคค่อยไปตรวจกันอีกที หากเข้ารอบ)

2. ผมอาจจะเลือกสมัครรับราชการทหารอากาศครับซึ่งจะใช้เวลาในการเป็นทหาร 6 เดือนก่อนปลด แต่ถ้าหากจับใบดำ/แดง เกิดได้แดงมาก็ต้องเป็น 1 ปี ซึ่งจริงๆแล้วไม่อยากเสียเวลานะครับ เพราะรู้สึกว่าไม่ว่าจะ 1ปีหรือ6เดือนก็มีค่ามากเหมือนกัน

ถ้ามองในมุมคนที่จะเป็นนักบินหรือทำงานที่เกี่ยวข้องกับชีวิตผู้คน ผมรู้สึกว่าไม่ควร(และไม่พร้อม)เสี่ยงกับอะไรที่ไม่แน่นอน ควรเลือกสิ่งที่เราสามารถคาดการณ์ได้ ทำให้ผมต้องการสมัครรับราชการทหารเอง (ไม่รู้คิดมากไปไหม) สิ่งที่ผมอยากถามคือ

- การฝึกทหารนั้นได้วินัย ความมีระเบียบตรงต่อเวลา และความอดทน ตรงจุดนี้มันจะทำให้ผมมีทัศนคติที่เหมาะสมกับอาชีพนี้ไหมครับ ผมคิดว่าสามารถเอาสิ่งที่ได้รับการฝึกมาไปปรับใช้กับอาชีพนี้ได้แต่ก็ไม่มั่นใจว่าจะมีผลมากน้อยแค่ไหน

ผมอาจจะยังใหม่กับการตั้งกระทู้หรือสอบถามข้อมูลคงต้องขอคำแนะนำจากรุ่นพี่ๆในบอร์ดนี้ หากได้ถามสิ่งที่เคยมีคนตอบไปแล้วหรือผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ O07

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
ข้อ1.เบื้องต้นยังไม่น่าจะเป็นประเด็นแต่หากคุณผ่านไปถึงการตรวจร่างกาย คุณก็แจ้งโรคประจำตัวเพื่อบันทึกประวัติไว้อยู่ดี ถ้าโรคประจำตัวไม่ขัดกับมาตรฐานสุขภาพผู้ทำการในอากาศ ก็ไม่เป็นปัญหาครับ
ในทางกลับกัน หากในใบสด.43บันทึกว่ามีโรคประจำตัวที่ไม่สามารถรับราชการทหารได้ แต่พอถึงเวลาตรวจร่างกายที่สถาบันฯคุณไม่แจ้งว่ามีโรคประจำตัว อันนั้นจะน่าเป็นปัญหามากกว่า

ข้อ2.ถ้าคุณเป็น6เดือน คุณอาจมีโอกาสสอบกับtaaได้ เพราะคุณจะปลดในพ.ย.58 ซึ่งถ้าผ่านคุณก็สามารถเริ่มเรียนcplได้ตามกำหนดไม่มีปัญหา ส่วนtgผมไม่ทราบ แต่ส่วนตัวคิดว่าโอกาสยากกว่าด้วยความที่เป็นรัฐวิสาหกิจด้วย
ทั้งนี้ขึ้นกับว่าคุณไปอยู่หน่วยไหนด้วย จะขอลามาสอบบ่อยๆได้มั้ย นายจะอนุญาตรึเปล่า
แต่ถ้าคุณเป็น1ปี ปี58นี้คุณข้ามไปเลย เพราะไม่ทันแน่ๆ เร็วสุดคุณจะสอบได้2016ถ้าปลดพ.ค.59ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าปลดพ.ย.59ก็ต้องขอลามาสอบช่วงก่อนปลดเหมือนเดิม

สำหรับส่วนที่ถาม..วินัยและความตรงต่อเวลานั้น หากคุณมีวินัยดีอยู่แล้วเป็นทุนเดิม หลังจากเป็นทหารอาจไม่ได้แตกต่างกันมากนัก แต่สำหรับความอดทนนี่ได้เพิ่มขึ้นแน่นอน

ผมแนะนำง่ายๆ ถ้าคุณคิดว่า ณ ตอนนี้คุณพร้อมแล้วที่จะสอบและไปเป็นนักบิน คุณควรเสียเวลากับพันธะทางทหารให้น้อยที่สุด
แต่ถ้ายังไม่พร้อม ก็ลองเสี่ยงดู หากได้เป็นทหาร ก็ให้ชีวิตได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่างจากการเป็นทหารดู หากไม่ได้เป็น คุณก็ออกมาเตรียมตัวด้วยตัวคุณเองต่อไป

ปล. ถ้าอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับชีวิตการรับราชการทหาร pmมาละกันนะ

Offline ZENIRO

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ประชาชน
1. ไม่สกรีนออกทันทีครับ ถ้าไปถึงรอบตรวจร่างกายก็ให้ทางเวชศาสตร์การบินตรวจอย่างละเอียด ถ้าอยู่ในเกณฑ์ที่เวชศาสตร์กำหนดไว้ ก็ให้ผ่านครับ ไม่มีการย้อนไปถึงใบ สด.43 แน่นอน

2. เลือกทางที่คุณโอเคที่สุดครับ ไม่ใช่การเสี่ยง แต่เป็นทางเลือกมากกว่า ว่าจะ 6 เดือนแน่นอน หรือจะใช้โอกาสที่อาจจะไม่ต้องเข้าเป็นทหารอย่างการจับสลากก็ได้

ส่วนตัวผมไปคัดเลือกทหารตั้งแต่เรียนอยู่ปี 2 ครับ จับได้ใบดำ เลยมาสอบได้

Offline king.conrad

• TG SP 2014
  • ประชาชน
เคสเดียวกับผมเลย ไม่ต้องห่วงครับ ผมก็ผ่านการเกณฑ์ทหารมาด้วยปัญหาสุขภาพเกี่ยวกับกระดูกสันหลังครับ ใบ สด. 43 เขียนชัดเจนเลยว่ามีปัญหา พอเอามายื่นการบินไทยปีก่อน เขาก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ ส่งไปให้สถาบันเวชศาสตร์ตรวจ ถ้าโอเค การบินไทยก็โอเคครับ วางใจได้

ตอนนั้นผมนี้เครียดเหมือนกัน เพราะตอนตรวจร่างกายที่เวชศาสตร์ หมอเห็นแผลผ่าตัดกระดูกสันหลังแล้วท่านก็ถามว่าเป็นอะไรยังไง หายยัง ผมยืนยันว่าโอเคแล้ว ผลออกมาก็ผ่านฉลุยครับ

วางใจได้เลย ไปออกกำลังให้แข็งแรงดีกว่า ตอนเป่าเช็คปอด บางคนใช่เล่นอยู่ครับ

สำหรับข้อ 2 ไม่ทราบครับ

สู้ๆนะครับ