Author Topic: ภาษาอังกฤษ ปัญหาที่หนักใจ  (Read 10861 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline devilz

• ประชาชน
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 24 สนใจอยากจะสอบ Student pilot

แต่ผมมีปัญหา ด้านภาษาอังกฤษอย่างมาก คือยังไม่สามารถพูดได้ และก็ไม่เคยสอบ TOEIC เลยแต่เท่าที่ลองทำตัวอย่างข้อสอบดูนี่คือทำไม่ได้เลยครับอย่างเช่น part listen นี่ฟังไม่ออกเลย grammar ก็ไม่ได้ก็เป็นปัญหาที่หนักใจเลยทีเดียวครับ อันนี้คือสิ่งที่ผมกำลังทำอยู่นะครับ

- ตอนนี้ผมพยายามฝึกภาษาอังกฤษโดยการดู Youtube ต่างๆที่สอนภาษาอังกฤษ และพยายามฟังวิทยุ
- อ่านข่าว CNN ทุกวันแต่ก็ต้องมาเปิด dic ตลอดจับใจความก็ไม่ได้เท่าไหร่
- ผมไม่แน่ใจว่าการไป work&travel จะช่วยพัฒนาภาษาอังกฤษให้ดีขึ้นมากน้อยเพียงใดใครมีประสบการณ์ช่วยเล่าให้ฟังทีครับ ถ้ามันดีผมก็อยากจะไป แต่ถ้าไปตอนนี้คือตายแน่

ส่วนเรื่องคำนวณก็ยังพอสามารถที่จะไปได้นิดหน่อยครับ
พี่ๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำในการ เรียนรู้ภาษาอังกฤษบ้างมั้ยครับ หรือแนะนำคนสอนหรือสถาบันดีๆ

ปล.ผมจะสอบ ปี 2015 ครับ

Offline hikaru555

• ประชาชน
youtube ช่วยได้ครับ ลองดูอะไรที่แบบตลกๆก็ได้ แบบ nigahiga ไม่ต้องแบบสอนภาษาอังกฤษหรอก

หรืออะไรก็ได้ที่อยากดูใน youtube นี่แหละ มันจะไม่เครียด แรกๆฟังไม่เข้าใจหรอก ดูท่าทางประกอบไป หลังๆเราจะเข้าใจเรื่อยๆเอง

Offline Venomboy

• ประชาชน
Listening นี่ท่าจะให้ดี ผมว่าดูหนังไปเลย แต่เปิดsub engนะ
ผมทำแบบนี้นะ อันไหนฟังไม่รู้เรื่องผมถึงจะมองซับ แต่อย่าหยุดแล้วหาคำศัพท์นะ เราต้องเดาเอาจากเรื่อง เดี๋ยวต่อได้เอง

Work & Travelไม่ได้ช่วยหรอก เพราะคนไทยมันเยอะ สุดท้ายก็อยู่แต่กับคนไทยและพูดภาษาไทยด้วยกัน ถ้าจะจรืงจังหะบภาษาอังกฤษ ลงเรียนให้เป็นเรื่องเป็นราวกับฝรั่งเลยดีกว่า ราคาพอกับไปworkล่ะ

Offline BlueSparrow

• StudentPilot
  • ประชาชน
    • Flying Diary
ตามความเห็นบนเลยครับ ดูหนังภาษาอังกฤษ ซับอังกฤษ เก่งขึ้นก็ปิดซับ ไม่อยากเครียดเพราะเรียนภาษาก็ฟังเพลงอังกฤษครับ แล้วเปิดเนื้อตาม เดี๋ยวก็ฟังรู้เรื่องครับ พวก CNN ศัพท์เค้าบางข่าวมันจะเป็นศัพท์เฉพาะนะครับ พวกการเมือง เศรษฐกิจ ฟังแล้วจะงงเอาง่ายๆ ครับ ทางที่ดีแนะนำนะครับ ฝึกอ่านไปด้วย พวกหนังสือนิยายเด็กง่ายๆ เอานิยายแปลที่เราชอบซักเรื่อง แล้วหาต้นฉบับภาษาอังกฤษมาอ่าน จะช่วยเรื่องคำศัพท์กับการอ่านเอาเนื้อความได้เยอะเลยคร้าบ  O10

Offline nattapopo

• TG SP 2014
  • ประชาชน
เริ่มต้น อย่าไปฟังเลยครับ CNN หรือพวกช่องข่าว วิชาการ ศัพท์มันยากไปมากจริงๆ ครับ - - "

ฟังไปแล้วจะเสียความมั่นใจซะมากกว่า

ผมแนะนำ ดูหนัง น่าจะเวิคสุดฮะ เอาเรื่องง่ายๆ พวกจากค่าย วอลท์ดิสนี่ หรือพวก อนิเมชั่น ฮะ

พวกสารคดีง่ายๆ ชีวิตสัตว์ อะไรพวกนี้ ก้อได้อยู่ครับ

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
เริ่มฟังจากการ์ตูนสิครับ ฟังง่ายแน่นอน O10

แล้วค่อยอัพเลเวลเป็นหนัง สารคดี ข่าวทีหลัง

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมเริ่มจากฟังเทเลทับปี้  พวกรายการเด็ก 
แล้วก็อัพเดทตัวเองมาเป็นการ์ตูน+คุยกับเด็กฝรั่ง

ว่างๆลองไล่เปิดยูทูปช่องนี้ดูก็ได้  https://www.youtube.com/user/jadambrad

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว

Offline devilz

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆทุกคำตอบครับ

ตอนนี้ผมลองลง AUA ครับไม่รู้จะได้เรื่องมั้ย

http://www.engvid.com/ <---- อันนี้ผมก็กำลังดูอยู่เลยครับ ขอบคุณมากครับ

E07

Offline Nars

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆทุกคำตอบครับ

ตอนนี้ผมลองลง AUA ครับไม่รู้จะได้เรื่องมั้ย

http://www.engvid.com/ <---- อันนี้ผมก็กำลังดูอยู่เลยครับ ขอบคุณมากครับ

E07

ลองอันนี้ดู มีหลายบทให้เลือกเลย
http://www.bbc.co.uk/learningenglish/english/features/6-minute-english

Offline yorying

• ประชาชน
สู้ๆนะคะ
เราสอบโทอิกมาเกือบสิบครั้ง ผิดหวังมาก็หลายรอบ E08 ทดสอบทุกวิธีที่เขาแนะนำว่าดี ก็พบว่ามีแค่การลองทำเท่านั้นที่บอกได้ว่าข้อแนะนำเหล่านั้นวิธีไหนดีต่อเราที่สุด
ที่สำคัญที่สุด คือเผชิญหน้า ยอมรับความพ่ายแพ้ แต่อย่ายอมแพ้ค่ะ  E07
ปล, หนังสือโทอิกของบารอนง่ายนะคะ เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น

Offline Louizee

• ประชาชน
 เราก็อยู่ในช่วงฝึกเหมือนกันค่ะ เราเป็นคนนึง ที่รู้สึกว่าอิ้งกาก เพราะเราเกลียดภาษาอังกฤษมากอ่ะ
เราว่าเริ่ม ทำใจให้รักก่อนค่ะ เข้าไปแบบเนียนๆ มันซึมซับไม่รู้ตัว

ถ้าเป็นพาร์ทอ่านนะคะ ถ้าเป็นคนชอบอ่านข่าว จัดเลยค่ะ เริ่มจาก student weekly ศัพท์ง่าย
เสริมฟังด้วยเริ่มด้วย เวป VOAnews ค่ะ พูดค่อนข้างช้าและชัด มากๆ
อีกวิธี อ่านนิยายภาษาอังกฤษค่ะ เริ่มจากนิยายรัก อาจจะน้ำเน่าหน่อยๆ ถึง มาก 555+ แต่เข้าใจไม่รู้ตัว
แม้ว่าแปลศัพท์ไม่ออก มันเหมือนเรื่องใกล้ตัว อ่านละจินตนการวิ่งในหัว
ละเดาบริบทไปเลย โดยไม่ต้องเปิด dictionary มันจะเริ่มรู้เรื่องคร่าวๆ ประมาณนึง เราว่าทำให้รู้สึกว่าเจ๋งอ่ะ
ชั้นก็อ่านรู้เรื่องด้วย!! ละจะทำให้อยากเรียนรู้เพิ่มต่อเองอ่ะ
สู้ๆๆๆ ค่ะ !