Author Topic: MEDICAL CLASS 1 รพ.ภูมิพลและรพ.กรุงเทพ  (Read 12563 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
อยากทราบครับว่า ทั้ง2ตัวนี้มีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้าง แล้วถ้าใช้ MEDICAL CLASS 1 ที่ออกโดยรพ.กรุงเทพ จะสามารถเรียนนักบินพาณิชย์ตรีได้หรือไม่CPL ในกรณี(ทุนส่วนตัว) นะครับ

Offline au

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบครับว่า ทั้ง2ตัวนี้มีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้าง แล้วถ้าใช้ MEDICAL CLASS 1 ที่ออกโดยรพ.กรุงเทพ จะสามารถเรียนนักบินพาณิชย์ตรีได้หรือไม่CPL ในกรณี(ทุนส่วนตัว) นะครับ
Class 1 รพ.กรุงเทพ ใช้ได้เฉพาะขณะเรียนบินครับ

พอเรียนจบก็ต้องมาสอบใหม่ที่รพ.ภูมิพลเพื่อออก CPL ครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
สอบที่รพ.ภูมิพลให้ผ่านไปเลยดีกว่าครับ ทีเดียว   O19

แต่บางสายการบินตอนไปสอบ QP เค้าก็ให้สอบเวชศาสตร์ใหม่อีกรอบนะครับ เช่น วิทยุการบิน

Offline yargusar

• ประชาชน
Class 1 รพ.กรุงเทพ ใช้ได้เฉพาะขณะเรียนบินครับ

พอเรียนจบก็ต้องมาสอบใหม่ที่รพ.ภูมิพลเพื่อออก CPL ครับ

ไม่จริงนะครับ class I รพ.กรุงเทพ ก็สามารถออก CPL ได้ครับ ไม่ว่าจะ Class I ที่ไหนก็สามารถอก CPL ได้เหมือนกันนะครับ เพียงแต่ สายการบินบางที่ เค้าอาจจะระบุว่า ขอ Medical Class I ของ รพ ภูมิพล ในการรับสมัคร QP เท่านั้นเองครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เหมือนกันนะครับ แค่ค่าตรวจแพงกว่า เพราะนักบิน TG ก็สามารถไป ตรวจสุขภาพประจำปีที่
1. รพ กรุงเทพ,
2. รพ บำรุงราษฎร์,
3. รพ เวชธานี,
4. รพ สมิติเวช ศรีนครินทร์,
5. บีแคร์ เมดิคัล เซ็นเตอร์

ได้ เช่นเดียวกับ รพ ภูมิพล ครับ

Offline au

• ทหารเลว
  • *

ไม่จริงนะครับ class I รพ.กรุงเทพ ก็สามารถออก CPL ได้ครับ ไม่ว่าจะ Class I ที่ไหนก็สามารถอก CPL ได้เหมือนกันนะครับ เพียงแต่ สายการบินบางที่ เค้าอาจจะระบุว่า ขอ Medical Class I ของ รพ ภูมิพล ในการรับสมัคร QP เท่านั้นเองครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ครับ ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยครับ

ตอนนี้นอกจาก TG แล้วมีแอร์ไลน์ไหนบ้างที่ยังต้องการ class 1 จากรพ.ภูมิพลครับ

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
สอบถามหน่อยนะครับ
ในขั้นตอนการประกาศรับสมัครของ TG ในส่วนของQP เค้าระบุว่าผู้สมัครต้องถือ class1 ของรพ.ภูมิพลเท่านั้นหรอครับ เพราะยังไงถ้าผ่านโปรไปได้สุดท้ายก็ต้องส่งไปตรวจที่เวชศาสตร์รพ.ภูมิพลอยู่แล้วนี่นา

Offline yargusar

• ประชาชน
ในขั้นตอนการประกาศรับสมัครของ TG ในส่วนของQP เค้าระบุว่าผู้สมัครต้องถือ class1 ของรพ.ภูมิพลเท่านั้นหรอครับ เพราะยังไงถ้าผ่านโปรไปได้สุดท้ายก็ต้องส่งไปตรวจที่เวชศาสตร์รพ.ภูมิพลอยู่แล้วนี่นา

ใช่แล้วครับ

- Holding a Medical Certificate Class I issued by the Institute of Aviation Medicine, Royal Thai
Air Force only

ข้อมูลจาก tgpilotrecruitment นะครับ

ปล. QP พอผ่านโปรแล้ว ไม่มีส่งไปตรวจแล้วนะครับ รอ sign cotract เลยครับ เพราะถือ Medical I เรียบร้อยแล้ว

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *

ใช่แล้วครับ

- Holding a Medical Certificate Class I issued by the Institute of Aviation Medicine, Royal Thai
Air Force only

ข้อมูลจาก tgpilotrecruitment นะครับ

ปล. QP พอผ่านโปรแล้ว ไม่มีส่งไปตรวจแล้วนะครับ รอ sign cotract เลยครับ เพราะถือ Medical I เรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ