Author Topic: ทำไมนกแอร์ไม่เปิด SP บ้างอ่ะครับ  (Read 8274 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sayoma

• ประชาชน
แค่แอบสงสัยนิดนึงครับ ว่าทำไม NOk Air ไม่เปิด SP เหมือนสายการบินอื่นๆ บ้าง
ผมใช้บริการน้องนกเป็นประจำเลย ประทับใจในบริการบนเครื่องมากครับ รวมทั้ง App ที่ใช้ในการ Check inใช้งานง่ายดี
แถมน้ำหนักกระเป๋าอีก 20 kg. พร้อมนกขนมบนเครื่องฟรีๆ อีกครับ
เลยอยากเป็นนักบินของเขาบ้างครับแต่....บ้านจนครับ เรียนเองไม่ไหว ^_^
ใครเป็นคนวงในพอจะทราบไหมครับว่า "น้องนก" เขาจะเปิด SP ไหมครับ ผมจะไปสมัครคนแรกเลย...,
 O30

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
นกแอร์ ปกติQPก็รับแต่คนภายในอยู่แล้วนะครับ
เพิ่งมีล่าสุดนี้ที่มีการประกาศออกสาธารณะว่าจะเปิดรับนักบิน
สมัครเป็นร้อย ให้ไปสอบข้อเขียน80คน ก่อนสอบข้อเขียน1วัน แอบปรับเพิ่มเป็น87คน (7คนVIP)
เหลือไปสัมภาษณ์50กว่าคน สุดท้ายเหลือ18คน (คนวงในทั้งนั้น ทหารเกินครึ่ง)
แต่รู้สึกมีส่วนผลัดสองที่ให้รอไปต้นปีหน้าด้วยประมาณ8คน
61คนที่หลุดไปก็อาจจะมีทั้งเส้นแต่ใหญ่ไม่พอกับพวกไม้ประดับพอสมควร

SPก็มีครับ แต่น้อยและเป็นกรณีพิเศษมากๆ ปีหนึ่งอาจจะมีสักคน
เลยสรุปได้ว่า นกกับการท่าฯ รับคนด้วยวิธีเหมือนๆกันครับ
ถ้าท่านมีคนรู้จักภายในก็ยื่นไว้ได้เลยครับ ประเทศไทยใครมีใครก็ใช้ ถ้าท่านไม่ใช้คนอื่นก็เอาไปกินแทน

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
นกแอร์ ปกติQPก็รับแต่คนภายในอยู่แล้วนะครับ
เพิ่งมีล่าสุดนี้ที่มีการประกาศออกสาธารณะว่าจะเปิดรับนักบิน
สมัครเป็นร้อย ให้ไปสอบข้อเขียน80คน ก่อนสอบข้อเขียน1วัน แอบปรับเพิ่มเป็น87คน (7คนVIP)
เหลือไปสัมภาษณ์50กว่าคน สุดท้ายเหลือ18คน (คนวงในทั้งนั้น ทหารเกินครึ่ง)
แต่รู้สึกมีส่วนผลัดสองที่ให้รอไปต้นปีหน้าด้วยประมาณ8คน
61คนที่หลุดไปก็อาจจะมีทั้งเส้นแต่ใหญ่ไม่พอกับพวกไม้ประดับพอสมควร

SPก็มีครับ แต่น้อยและเป็นกรณีพิเศษมากๆ ปีหนึ่งอาจจะมีสักคน
เลยสรุปได้ว่า นกกับการท่าฯ รับคนด้วยวิธีเหมือนๆกันครับ
ถ้าท่านมีคนรู้จักภายในก็ยื่นไว้ได้เลยครับ ประเทศไทยใครมีใครก็ใช้ ถ้าท่านไม่ใช้คนอื่นก็เอาไปกินแทน

Insight เชียวนะครับ ไปสอบมาด้วยใช่มั้ย  E25

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โห มันขนาดนั้นเลยรึ

เอาตามหลักการนะครับ สายการบินเค้าไม่อยากรับ SP ครับ เพราะมันเสียเวลาเทรนนาน เปลืองค่าเทรน กว่าจะได้คนออกมาใช้งาน เดี๋ยวเกิดสถานการณ์โลก หรือสถานการณ์ประเทศเปลี่ยนไป จะปรับตัวไม่ทันครับ เค้าเลยอยากได้อะไรที่ Ready to Use มากกว่าครับ

ส่วนใหญ่หลังเลยใช้การซื้อตัวดีกว่า แทนที่จะเอาเงินไปเทรนเอง ก็เอาเงินตรงนั้นมาเพิ่มให้นักบินจากสายการบินอื่นไล่งับเหยื่อ มาอยู่กับเรา มีประสบการณ์พร้อมสรรพ เทรนมาอย่างดี สบายกว่ากันเยอะเลยครับ

ทุกวันนี้ก็มีแต่พี่ TG นี่แหล่ะครับที่ยังพอจะมีเทรนอยู่ ส่วนสายอื่นก็มารอ "เหมา" นักบิน TG ไปใช้งานครับ ค่าปรับค่าขึ้นศาล นักบินท่านนั้นๆก็ต้องไปแบกรับภาระเองเลยครับ คนที่ครบอายุสัญญาแล้ว ก็ออกได้สบายหน่อยครับ

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
sp นกแอร์ รับภายในนิครับ

ผ่าน management trainee อีกทีครับ แต่น้อยมาก

ส่วน QP ไม่อยากพูดถึง เดี๋ยวจะเป็นปัญหากัน