Author Topic: QP Thai Smile vs QP TG ขั้นตอนการสอบคัดเลือกเหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ  (Read 6974 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
สอบถามหน่อยครับว่าการสอบ QP ของบริษัทไทยสไมล์ มีขั้นตอนเหมือนหรือต่างกับQPของการบินไทยหรือไม่ อย่างไร เช่น มีสอบรอบโปรฯเหมือนกันหรือไม่ และถ้ามี จะมีเงื่อนไขติดแบน3ปีเหมือนกันหรือเปล่า ขอบคุณครับ

Offline Wana_B

• ประชาชน
การคัดเลือกเป็นคนละกระบวนการครับ ผมเข้าใจว่าคุณ gadeubb น่าจะพอรู้ขั้นตอนในการบินไทยเลยจะไม่พูดถึงนะครับ ของไทยไสมล์ จะมีการสอบข้อเขียน สัมภาษณ์ สอบบินซิมที่เรียกว่า Symbiotic ครับ

Symbiotic เป็นเหมือนเกมไฟลท์ซิมเครื่องรบ มีจอยให้ใช้(ประมาณพวก Saitek X52 ที่มีก้อนจอยสติ้กกับคันเร่ง แต่ผมไม่แน่ใจชัดๆ ว่ารุ่นไหน) หน้าจอมอนิเตอร์มีให้ ตรงหน้าหนึ่งจอ ซ้าย หนึ่งจอ ขวา หนึ่งจอ จอซ้ายจะเป็นคำถามประเภทนึง จอขวาจะเป็นคำถามอีกประเภทนึง จอข้างหน้าก็จะให้เราบิน ตามโจทย์ พวก HDG ALT อะไรพวกนี้ครับ และก็ต้องทำโจทย์จากอีกจอด้วย ประมาณนี้

ทั้งหมด ผมได้ข้อมูลมาคร่าวๆ จากเพื่อนที่สอบนะครับ ตามที่ได้ยินมา ยังไงตรวจสอบที่ผมเขียนอีกทีนะครับ แต่ที่แน่ๆ ก็จะมี ข้อเขียน สัมภาษณ์ Symbiotic ครับ

โชคดีคาบ - นักบิน 301-

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ผมเป็น 1 ใน 4 คนที่ผ่านการคัดเลือกของ QP Thai Smile ที่ใช้การสอบอ่ะครับ
การสอบก็เหมือนกันที่คุณ Wana_B บอกไว้
แต่ขั้นแรกจะเป็นการสอบสัมภาษณ์ ต่อด้วย เวชศาสตร์การบิน สวบ.ทอ.
แล้วก็หายเงียบไปสองเดือน เรียกมาสอบข้อเขียนแบบยากมากๆ แล้วก็สอบ Symbiotics ที่ TFTA ครับ
(ออกค่าใช้จ่ายสอบเอง 18,000 บาท - ขอผลดูไม่ได้ถ้ายังไม่ได้เซ็นสัญญากับทางบริษัท)
หลังจากนั้นรอผล
สรุปผ่านครับ แต่ตอนนี้นักบินของ TS เกิน เค้าบอกว่าอย่างเร็วก็เรียกปีหน้า
มีที่ไหนเปิดก็อย่าลืมไปสอบ  เลยไม่ได้หวังไรละครับ เสียดายเงิน 555

O21