Author Topic: สงสัยเกี่ยวกับการ Stall ครับ..,  (Read 9264 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sayoma

• ประชาชน
การ Stall นั้นเกิดได้จากสาเหตุหลักๆ อะไรบ้างครับ, และถ้าต้องการจะทำให้เครื่องเกิด stall ต้องทำอย่างไร?
แล้วพวกเครื่องบินต่อสู้ต่างๆ นั้น เลี้ยงแคบมาก และ ไต่ระดับเร็วมาก ทำไมไม่มีการ stall ครับ

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
stall เกิดขึ้นเมื่อ  Angle of Attack (AoA)- มุมระหว่างrelative wind กับ chord line - มีมุมถึงระดับหนึ่ง
ถ้าอยากstall ก็ผ่อนเครื่องยนต์ ดึงหัวเครื่องขึ้นแค่นั้นแหละ E30

ส่วนคำถามข้อหลังขอผ่านก่อนครับ ถ้าจะตอบตอนนี้ก็คงได้เดาเอา เหอๆๆ

Offline nattapopo

• TG SP 2014
  • ประชาชน
เท่าที่ผมจำได้สมัยเรียน

หลักๆ น่าจะมาจาก มุมปะทะของปีก (angle of attack) กับ ความเร็ว มั้งครับ

วิธีแก้นี่ผมคุ้นๆ ว่า เป็นการกดหัวลงไม่ใช่หรอครับ หรือผมจำผิด  O32 กดหัวลงเพื่อลด มุมปะทะน่ะครับ

ผมนึกภาพง่ายๆ จากกระดาษ เวลาที่เอา พัดลมเป่า ในขณะที่กระดาษอยู่แนวระนาบ ลมจะผ่านไปได้ปกติ

เวลาที่ค่อยๆ ปรับมุมกระดาษ เปิดขึ้น เยอะเมื่อไร จะรู้สึกว่า มันกำลังต้านลมที่พัดมาน่ะครับ ตรงนั้นแหละ เริ่มเสียแรงยก

ส่วนเรื่องเครื่องบินรบ บินเร็วๆ เลี้ยวแคบๆ อันนี้ ขอเดาว่า น่าจะเป็นเพราะ ความเร็วเยอะมาก เอามาช่วยเรื่องนี้ได้ กับ น่าจะมีเทคโนโลยี ที่เอาไว้รองรับเรื่อง stall มากกว่าเครื่องบินพานิชย์ครับ

มั้งนะ

Edited : อ่านเม้นบนผิด ดึงหัวขึ้นเป็นวิธีทำให้เกิด stall ถูกแล้วครับ 55555

Offline naka33

• ประชาชน
 stall ส่วนใหญ่เกิดที่ภาคไต้นะคับ  แต่ภาคเหนือก็เกิดได้เหมือนกัน แต่เป็นชื่อยาวๆผมจำไม่ได้อะคับ

Offline sayoma

• ประชาชน

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
stall ส่วนใหญ่เกิดที่ภาคไต้นะคับ  แต่ภาคเหนือก็เกิดได้เหมือนกัน แต่เป็นชื่อยาวๆผมจำไม่ได้อะคับ

นั่นมัน 'สะตอ' กับ 'สตรอว์เบอร์รี่' คร้าบ  O12 O12

Offline purid

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ที่เครื่องบินรบเลี้ยวมุมแคบๆแล้วไม่ stall เพราะบินโดยใช้แรงจากทรัสคับ ไม่ได้อาศัยแรงยกที่ปีกเหมือนเครื่องบินพาณิช

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
เรื่องเครื่องบินรบตามที่เม้นบนบอกเลยครับ บินได้เพราะแรงขับจากเครื่องยนต์ ปีกบางกว่าเครื่องโดยสารมากแล้วรูปทรงก็คนละแบบกันไม่เน้นเรื่องแรงยกเท่าไหร่แต่จะช่วยในการประคองเครื่องให้สมดุลมากกว่าตอนทำความเร็วสูงๆ