Author Topic: ขั้นตอนสอบการบินของ PG TAA  (Read 10110 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wow.wow77

• ประชาชน
ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อนครับผม ผมเพิ่งสมัครเว็บนี้ได้ไม่นาน(เมื้อกี้เลยจริงๆ)....

เพราะได้รับคำแนะนำจากสมาชิคในเว็บ พท ว่าเว็บนี้เหมาะแก่การหาข้อมูลนักบิน ปกติผมหาข้อมูลนักบินจากเว็บ พท.ตลอด

เห็นขั้นตอนการสอบหลายๆอย่าง แต่มีอยู่กระทู้1 บอกว่า พวกบริษัทของ PG TAA ไม่มีสอบพวก attitude(ไม่แน่ใจในข้อมูลแต่พี่คนที่ตั้งกระทู้...เป็นนักบินของสายการบินประจำชาติ ที่สำคัญพี่เค้าลบกระทู้นั้นไปแล้ว  O32)

ผมเลยสงสัยว่าถ้าไม่สอบattitude แล้วสอบไรบ้างอ่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมหาในบอร์ดมาสักพักใหญ่ยังไม่เจอกระทู้แนวนีเลยทั้งที่ น่าจะเป็นคำถามที่ถามบ่อย ผมเลยอยากรู้ว่าเค้าสอบไรกันบ้างครับพวกสายการบิน PG TAA และมี่ขั้นตอนไรบ้าง

นี้เป็นข้อความที่พี่เค้าเขียนไว้นะครับใรกระทู้ที่ลบไปแล้ว O07 O08

"บางกอก / ไทยแอร์เอเชีย ไม่มี Aptitude Test ที่ทดสอบโดยโปรเฟสเซอร์ครับ

ส่วนใหญ่จะมีแค่สอบข้อเขียน สอบจิตวิทยาการบิน สอบสัมภาษณ์ แล้วก็จบเลยครับ"

ขอบคุณมากครับ..ผมเพิ่งเล่นเว็บนี้ครั้งแรกถ้าผิดไรไปขอโทษนะครับ O07

Offline nattapopo

• TG SP 2014
  • ประชาชน
คิดว่าไม่มี aptitude รอบโปร แต่มันจะมีข้อสอบ aptitude ให้ทำตอน สอบเปเปอร์ หรือ เวชศาสตร์ อยู่ดีครับ

เอาง่ายๆ คือ สายการบินสอบคล้ายๆ กันหมด คือ เปเปอ สัมพาด เวชศาสตร์

แต่ของ ทีจี จะมี สอบโปร 3 รอบเพิ่มเข้ามาครับ

Offline Gle_Tanapat

• ประชาชน
PG ครับ อ้างอิงกระทู้เก่าSP13 http://www.saknid.com/index.php/topic,10637.0.html

SP14 ก็ไม่ต่างกันเท่าไรครับ
1. EPPS Test
2. Basic Knowledge100ข้อ(Math 40 Phy 40 History 10 Others 10)
3. เวชศาสตร์การบิน
4. สัมภาษณ์

Offline peterpat

• ประชาชน
^
^
คนข้างบนใช่พี่เกิ้ลที่สอบติดทั้ง TAS TG และ PG ป่าวครับ

kimtun

• Guest
ไม่ใช่ครับ พี่เกิ้ลตัวจริงต้องติดtaa ด้วยครับ

Offline chadpong

• TG SP 2014
  • ประชาชน
^
^
คนข้างบนใช่พี่เกิ้ลที่สอบติดทั้ง TAS TG และ PG ป่าวครับ

ใช่แล้วครับ พี่เกิ้ล สามสถาบัน

kimtun

• Guest
ผมรู้เเล้วครับ ผมเเค่เเหย่เล่น 55+

เอาถูกจริงๆต้องสี่นะครับ เพราะ taa ก็ผ่าน