Author Topic: ตกเวชศาสตร์ ทุนส่วนตัวครับ ช่วยด้วยครับ  (Read 8662 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dreaminsky

• ประชาชน
พอดีผมมีโอกาสไปตรวจเวชศาสตร์Class1สถาบันเวชศาสตร์การบินรพ.ภูมิพล กองทัพอากาศ เพื่อเรียนหลักสูตรCPL มาครับ ปรากฏว่าก็ ไม่ผ่านและไปนัดฟังผลมา สาเหตุมาจาก
1.ประสาทสัมผัส
2.สมาธิ
3.เรื่องทนความกดดันครับ

ก็เลยอยากทราบครับว่าทั้ง3ข้อนี้ต้องแก้ไขยังไงบ้างหรอครับ หรือว่าต้องวางตัวอย่างไรในการสอบ เพราะผมตกมา2รอบแล้วครับ โดยเฉพาะข้อ2 สมาธิครับโดนเหมือนกับครั้งแรกที่ไปทดสอบเลยครับ  รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ อายุก็มากแล้วแต่ใจยังรักการบินครับ  O01

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
 O35
1. ปกติทำงานอะไรเหรอครับ
2. ทำไมถึงอยากเป็นนักบินขนาดนั้น พอจะอธิบายได้ไหมครับ
3. แล้วถ้าชีวิตนี้ไม่ได้เป็นนักบิน จะทำงานอะไรดี

ลองตอบคำถามเหล่านี้ดูก่อนหรือยังครับ ค่อยๆคิดดูนะครับ

สำหรับพี่เอง การได้มาเป็นนักบิน กลับทำให้พี่ทุกข์ในเรื่องของการกิน การนอนและสุขภาพนะครับ สุดท้ายพี่ก็ขวนขวายออกมาทำเว็ป มาทำร้านโน่นนี่นั่น ลองมองชีวิตด้วยใจเป็นกลางนะครับ

• ประชาชน
O35
1. ปกติทำงานอะไรเหรอครับ
2. ทำไมถึงอยากเป็นนักบินขนาดนั้น พอจะอธิบายได้ไหมครับ
3. แล้วถ้าชีวิตนี้ไม่ได้เป็นนักบิน จะทำงานอะไรดี

ลองตอบคำถามเหล่านี้ดูก่อนหรือยังครับ ค่อยๆคิดดูนะครับ

สำหรับพี่เอง การได้มาเป็นนักบิน กลับทำให้พี่ทุกข์ในเรื่องของการกิน การนอนและสุขภาพนะครับ สุดท้ายพี่ก็ขวนขวายออกมาทำเว็ป มาทำร้านโน่นนี่นั่น ลองมองชีวิตด้วยใจเป็นกลางนะครับ

1. เคยทำงานด้านขนส่งสินค้าทางอากาศครับ
2. มันเริ่มมาจากบ้านอยู่แนวๆที่เครื่องไต่ระดับครับ การได้ยินเสียงเครื่องบินทุกๆวันได้เห็นเครื่องบินๆผ่านทุกครั้งเวลาผมออกกำลังกาย ก็เลยเริ่มสนใจด้านนี้จึงเข้าศึกษาต่อด้านการบินทั้งATCและCargoครับ หลังจากนั้นเริ่มหลงไหลการบินมาเรื่อยจนมีความรู้สึกว่าเอาหละนะ ..สักวันนึงเราต้องไปบังคับเครื่องบินให้ลอยอยู่บนฟ้าให้ได้ จึงเป็นที่มาที่ทำให้อยากเป็นนักบินครับ
3. ก็คงกลับไปทำงานในairsideครับ เพราะอยากอยู่ใกล้เครื่องบิน แล้วก็จะลองสอบดูเป็นระยะๆครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ถ้าอายุยังไม่เกิน

แนะนำให้ไปสอบทุนครับ การแข่งขันจะบีบให้เราพัฒนาตัวเอง

แต่ถ้าอายุเกินแล้ว

ผมก็ ... ไม่รู้จะแนะนำอะไร แฮ่ะๆ  O08

ครบ 6 เดือนก็ลองสอบใหม่ไปเรื่อยๆ ดูละกันครับ

Offline Dream comes true

• ประชาชน
พอดีผมมีโอกาสไปตรวจเวชศาสตร์Class1สถาบันเวชศาสตร์การบินรพ.ภูมิพล กองทัพอากาศ เพื่อเรียนหลักสูตรCPL มาครับ ปรากฏว่าก็ ไม่ผ่านและไปนัดฟังผลมา สาเหตุมาจาก
1.ประสาทสัมผัส
2.สมาธิ
3.เรื่องทนความกดดันครับ

ก็เลยอยากทราบครับว่าทั้ง3ข้อนี้ต้องแก้ไขยังไงบ้างหรอครับ หรือว่าต้องวางตัวอย่างไรในการสอบ เพราะผมตกมา2รอบแล้วครับ โดยเฉพาะข้อ2 สมาธิครับโดนเหมือนกับครั้งแรกที่ไปทดสอบเลยครับ  รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ อายุก็มากแล้วแต่ใจยังรักการบินครับ  O01

อย่าโกรธ หาก ผมตอบตรงๆนะครับ ทำใจเถอะครับ
เราอาจจะไม่เหมาะสมกับวงการนี้จริงๆก็ได้
โลกนี้ยังมีอะไรที่เราทำแล้วมีความสุขอีกเยอะแยะ
นักบินไม่ได้ต้องการคนที่เก่ง แต่ต้องการคนที่เหมะสมนะครับ

ปล. ผมก็สอบไม่ติด แล้วก็ไม่ได้บินเหมือนกัน ทุกวันนี้แค่ได้มองเครื่องบิน
ได้นั่งเป็นผู้โดยสารบนเครื่องบินก็มีความสุขแล้วครับ

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
ผมเห็นด้วยครับถ้าอายุยังไม่เกินควรสอบทุนไปเรื่อยๆครับ O29 O30

• ประชาชน