Author Topic: สอบถามผู้ผ่านรอบ ฺBasic TAA 2014 คับ  (Read 8832 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบรายละเอียดของคนที่ผ่านดังนี้ครับ
1.มั่ว หรือ ทิ้งดิ่งส่วนไหนไหมครับ
2.ข้อที่ทำได้ / ไม่ได้ในแต่ละส่วน
3.ส่วนตัวคิดว่าส่วนไหนทำให้ผ่านครับ
รบกวนด้วยนะครับ

Offline sayoma

• ประชาชน
ดวงครับ Basic ทำทันและได้ 50 ข้อจาก 100 ครับ
App เดา 60% เพราะทำไม่ทัน

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
1)
Basic : ดวงครับ ทำครบทุกข้อ แต่ก็มั่วไปเยอะมาก
Eng : ค่อนข้างชัวร์ว่าเป็นพาร์ทเดียวที่ทำครบ + ถูกมากที่สุด
App : ดวงอีกเช่นกัน ทำได้ข้อแรกๆ พอเวลาใกล้หมดผมทิ้งดิ่งทุกข้อเลย

2)
มันก็คละๆกันไปนะครับ แต่ส่วนใหญ่ทำไม่ค่อยได้ใน Basic ซะเยอะ

3)
คิดว่าน่าจะเป็นพาร์ทอังกฤษกับแอพฯครับที่ทำให้ผ่าน เพราะส่วนสุดท้ายผมมั่วแต่ก็ตอบครบทุกข้อมันต้องถูกเยอะกว่าคนอื่นบ้างล่ะ

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
บอกตรงอยู่ที่ดวงจริงๆครับ FD รอบนี้
 นี่สอบรอบสองแล้วนะ 55555555 ปีหน้าจะตั้งใจเต็มที่ดูอีกครั้ง

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
ในส่วนของผมบ้างครับ E07

basic จาก100ข้อ ทำไปเกือบๆ50ข้อ ได้เพราะฟิสิกส์ล้วนๆครับ คณิตยากอ่ะ

eng จาก100ข้อ ทำไป98ข้อ ครับ partนี้มั่นใจสุดแล้ว E18

apt part a/b/eทำได้. ส่วนpart c/d มั่วเต็มๆครับ E06

ผมว่าที่ผ่านกันน่าจะตัดกันที่ engอ่ะครับ บวกกับดวงและมั่วถูกด้วย เลยทำให้ผ่านไปได้ E25
« Last Edit: 19 August 2014, 14:31:12 +07 by aerospace engineer »

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *
Refer กระทู้ก่อนครับ
http://www.saknid.com/index.php/topic,11007.0.html

ส่วนที่น่าจะทำให้ผ่านผมว่า Eng (เด่น) และ รวมๆ อะครับ

ปล. ก่อนสัมภาษณ์มี Personal Test ในวันยื่นเอกสารด้วย เพิ่งเห็น  E53

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
ข้อ1. ส่วนที่มั่วจริงๆคือ Aptitude นี่แหละ ข้อแรกๆมั่วแบบดูโจทย์ดูชอยส์แล้วจึงมั่ว แต่ข้อหลังๆมานี่ ดูโจทย์+ชอยส์ไม่ถึง2วิละตอบโลดดด

ข้อ2. Basic K. ที่ทำได้หน่อยคือฟิสิกส์..เฉพาะที่จำสูตรได้ แต่หลายๆข้อนี่..บายยย
คณิตไม่ต้องพูดถึง ปริมาณที่ทำได้น้อยกว่าฟิสิกส์อีก
ผมพยายามเก็บข้อที่ไม่ต้องคำนวณก่อน (เช่น ใช้ทฤษฎีตอบ อย่างข้อ2คนดึงเชือกด้วยแรง F ถามแรงตึงเชือก)
ทำไปเรื่อยๆ จนเหลือ 30นาที ก็เริ่มมาดูข้อที่พอจะคุ้น แต่คำนวณโหดๆ พยายามเดาให้ใกล้เคียงที่สุด
แต่เผื่อเวลาทิ้งดิ่งไม่ทัน เลยไม่ได้ทิ้งดิ่ง
รวมแล้วทำไปประมาณ6xข้อ (กะๆเอา)

Eng. Listening พอได้ แต่แอบเหม่อบ้าง Reading โอเคเลย มึนตรงvocab แต่ดีที่เพิ่งอ่านสอบTOEICมาหยกๆ
รวมแล้ว ทำหมดทุกข้อ เสร็จก่อนเวลาด้วย เลยมีเวลามาทบทวนกันพลาดพอสมควร

Aptitude อิตอนpartแรกยังโอเค แต่หลังจากนั้นมา มึนนนนนนนนนนน แต่ผมเน้นคิดให้ได้เยอะที่สุด ตรงไหนเหลือค่อยย้อนกลับมาฝนเดาอีกที (ผมฝนทิ้งดิ่งตอนที่เขาให้ทำข้อสอบนะครับ ไม่ได้ลักไก่ฝนตอนที่ให้วางดินสอแต่อย่างใด)
ง่อยสุดๆคือขดลวด กะ หารูป ส่วนคำนวณที่ถนัดก็ดันมาตอนสมองพังไปล่ะ จะเดายังเดาไม่ค่อยถูกเลย  E08
รวมแล้วทำไปประมาณ 80 ข้อ ที่ไม่ทันคือพาร์ทสุดท้ายและรองสุดท้าย เพราะกลับมาทิ้งดิ่งไม่ทัน
(เทคนิคนึงที่ผมใช้คือ ระหว่างที่ฝนคำตอบอยู่ ให้มองข้อต่อไปพร้อมกะคิดคำตอบไปเลย...แต่ระวังฝนเบี้ยวนะ ผมเองเบี้ยวไป3-4ข้อ เสียเวลาลบอีก -*-)

3.ส่วนที่คิืดว่าทำให้ผ่านคือ ฟิสิกส์และอังกฤษครับ เพราะฟิสิกส์ไม่ได้ซับซ้อนซ่อนเงื่อน ถ้าอ่านมามากและพื้นฐานแน่นพอ ก็จะได้หลายข้ออยู่ แต่ระวังโจทย์ให้ดี บางอย่างถามหลอก (ตย. หลอกหน่วย หลอกค่า..ให้คาบถามความถี่ อะไรงี้)
และอังกฤษ ผมว่าถ้าคนเคยสอบTOEIC น่าจะทำได้ (เว้นแต่คุณนั่งอยู่มุมอับ เสียงไปไม่ถึง อันนี้เสียใจด้วยครับ)
ส่วน aptitude... ผมว่าคนเดากับคนทำน่าจะได้คะแนนไม่ต่างกันมาก ตัดกันที่ดวงล้วนๆ

Offline guyrider

• ประชาชน
Gen. knowledge ทำได้50กว่า% ที่เหลือมั่วบ้างแต่เว้นไว้ซัก4ข้อที่คิดว่าไม่มีคำตอบ(อาจเพราะทำไม่ถูก)
English หลุดlistening ไปพาทนึงที่เหลือมั่นใจ90%(ไม่ได้เดาหมด)
Aptitude ไม่ได้มั่วซักข้อ(ตอนแรกๆปลงเพราะลืมมั่วนึกว่าเหมือนTG)

เท่าที่จำได้นะครับ

ยังไงก็สู้ๆครับ

Offline Sedhawit

• TG SP 2014
  • ประชาชน
 O11 ผมทำเบสิคโนวเลจที่ชัวร์ไม่เกิน 35 นอกนั้นมั่วแบบอ่านโจทย์จนครบครับ
อังกฤษพอทำได้ไม่ได้มั่วแต่ตอบครบ
แอพพาร์แรกทำได้ พาร์ทสองทำได้ 60% บวกมั่วครบข้อ ส่วนแอพที่เหลือมองโจทย์แล้วกาเลยครับทุกข้อ

ส่วนตัวดีใจมากครับที่รอดมาได้ เพราะเดิมทีตัดใจแล้ว พอรู้ว่ามีคิวสัมภาษณ์กัปตันการบินไทยหลังวันสอบข้อเขียนแอร์เอเชียสองวัน   O07